Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คไว้ใช้งานทาง Photoshop ตัดต่อไฟล์ VDO/Convert VDO, Presentation

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเป็คไว้ใช้งานทาง Photoshop ตัดต่อไฟล์ VDO/Convert VDO, Presentation

ช่วยจัดสเป็คให้ด้วยครับ จะไปซื้อปลายเดือนนี้ครับ เอาไว้ใช้งานทาง Photoshop ตัดต่อไฟล์ VDO/Convert VDO จากกล้อง VDO แบบ HDD, ทำหนัง - มิวสิควิดีโอ, Presentation, Adobe Premier และ เล่นเกมส์ 3D บ้างครับ
    มีงบประมาณ 30,000 บาท
    CPU : Core2 Duo E8400 : 6,250 บาท
    M/B : P5Q Pro : 4,900 บาท
    HDD : Seagate 500 GB 32MB NCQ : 2,900 บาท
    Ram : G.Skill PK 4GB 800MHz (2GBx2) 4-4-4-12 : 3,900 บาท
    VGA : SAPPHIRE 3870 Toxic DDR4 : 5,xxx บาท
    PSU : ??? : ???
    Case : Delux 432 : 1,450 บาท
    DVD-RW : Lite -on SATA (lightscribe) : 890 บาท

ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้างาน VDO ทำหนัง เป็นหลัก เล่นเกมไม่บ่อย
    เพิ่ม CPU เป็น Quad Core แล้วลดการ์ดจอลงมาหน่อยจะคุ้มกว่าครับ
    เมนบอร์ดและแรม ก็ยังลดได้อีกหน่อยด้วย เผลอๆอาจจะได้ Q9450 เลยครับ
    งบนี้รวมจอไหมครับ

Comment

Originally posted by estrellas View Post
      ถ้างาน VDO ทำหนัง เป็นหลัก เล่นเกมไม่บ่อย
      เพิ่ม CPU เป็น Quad Core แล้วลดการ์ดจอลงมาหน่อยจะคุ้มกว่าครับ
      เมนบอร์ดและแรม ก็ยังลดได้อีกหน่อยด้วย เผลอๆอาจจะได้ Q9450 เลยครับ
      งบนี้รวมจอไหมครับ
      ไม่รวมจอครับ

Comment

ลองดูนะครับ

12000 CPU: Intel C2Q Q9450
        3500 M/B: Asus P5QL-E
        3300 RAM: OCZ Platinum PC6400 4GB
        2400 VGA: ATI HD 3650 512 MB DDR3
        4000 HD : WD AAKS 320GB x 2 ต่อ RAID 0
        900 DVD: DVD-RW
        1500 Case:
        2600 PSU: Enhance ENP-5150G 500W

30200 -.

Comment

CPU ไม่ต้องสูงมากก็ได้ครับ อย่าซื้อเผื่อเลยครับ ช้ำใจตอนราคาตก
          ว่าแต่เวอร์ชั่นอะไร Premiere ถ้าเวอร์ชั่นเก่า CPU สูงไม่ค่อยเห็นผลตอนตัดต่อนัก ยกเว้นชิ้นงานเยอะมาก

เพิ่ม Harddisk ดีกว่าครับ ตัดHD จุ500G ไม่พอหรอก ไหนจะเก็บงานอีก หนังโป๋อีก

แนะนำ เพิ่ม 500G อีกตัว
          เพิ่มเติม ถ้าตัด HD แล้วไรท์ลง DVD แบบนั้นไม่ต้องตัด HD ก็ได้นะค่าเท่ากัน
          อย่างอื่น โนคอมเม้นท์

ขออภัย สายตาไวไปนิด นึกว่าตัด Hi-def

HDD ---> HD
          Last edited by Zetturn; 23 Aug 2008, 00:24:11.

Comment

ตัดวีดีโอจากกล้อง ฮาร์ดิส ไม่ต้องใช้ HDD มากก้อได้ครับ

เพราะไฟล์ จะถูกบีบอัดตอนถ่ายอยู่แล้ว

ต่างจากกล้อง DV ที่ไฟล์มีขนาดมหาศาล

Comment

คุณวิกรและท่านอื่น ๆ วิจารณ์ด้วยครับ

Comment

รอดูเหมือนกันครับ

Comment

ไม่สน AMD บ้างเหรอครับ แรง

Comment

อยากได้อินเทล และอนาคตว่าจะ โอเวอร์คล็อกด้วยครับ

Comment

งานนี้คงต้อง INTEL แล้ว รอดูต่อตอนต่อไป

Comment

ทำไม AMD น่าใช้กว่า นะ ผมว่า ตัดวิดีโอเนี้ยะ - -a หรือยังไง เหรอครับ

Comment

ขอความเห็นเพิ่มอีกครับ

Comment

แนะนำให้เน้นซีพียูเป็นหลักครับ
                            -----------------------
                            เมนบอร์ดรุ่นต่ำได้ครับ ไม่ต้องเอาแพงๆครับ
                            งานตัดต่อ แปลงไฟล์วีดีโอการ์ดจอไม่เกี่ยวเลยครับ ออนบอร์ดยังไหว
                            แต่ถ้าเล่นเกมส์ก็ซื้อมาเพิ่มครับ SAPPHIRE 3870 ผมว่าแพงไปนะถ้าจากที่คุณบอกว่าเล่มเกมส์ 3 มิติแค่นิดหน่อย
                            แรมอะไรก็ได้ครับ ไม่ต้องจีสกิลก็ได้ครับ ไม่ได้เอามาคล๊อกใช่ไหมครับ

Comment

เอาตามนี้แล้วกันเนาะสุดหล่อ

Originally posted by guru View Post
                              แนะนำให้เน้นซีพียูเป็นหลักครับ
                              Q9450 11500
                              เมนบอร์ดรุ่นต่ำได้ครับ ไม่ต้องเอาแพงๆครับ
                              ASUS P5QL-E 3600
                              งานตัดต่อ แปลงไฟล์วีดีโอการ์ดจอไม่เกี่ยวเลยครับ ออนบอร์ดยังไหว
                              แต่ถ้าเล่นเกมส์ก็ซื้อมาเพิ่มครับ SAPPHIRE 3870 ผมว่าแพงไปนะถ้าจากที่คุณบอกว่าเล่มเกมส์ 3 มิติแค่นิดหน่อย
                              2หัวข้อนี้รวมกันเลยนะครับ HD3850 3800
                              แรมอะไรก็ได้ครับ ไม่ต้องจีสกิลก็ได้ครับ ไม่ได้เอามาคล๊อกใช่ไหมครับ
                              ROX 800 2Gx2 2800
                              DVDRW 800
                              HDD 500G 32M 3100
                              CASE 1000
                              PSU TAGAN480W 1900
                              SINZ HR01+ เท่ๆสักตัว ซิ้งเดิม Q มัหนวกหูเวลา เรเดอร์ นานๆ 1800

Comment

Working...
                              X