overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: ___เกิดเรื่องเลย______

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

Wink ___เกิดเรื่องเลย______

คือว่าวันนี้ ผมได้ถอด อุปกรณื บน คอมทุกตัว เช่น CPU RAM HD VGA มาเป่าฝุ่น เพื่อทำความสะอาด แต่ผมประกอบ กลับ ไม่เข้า หน้ารัน วินโดส์ครับ ทำงไดครับ

specเครื่อง P4 2.66 socket775 MB Ecs PT880Pro A ครับ รองทำ อะไรทุกอย่างแล้ว

มันเปิดเครื่องได้ เช็คramได้ แต่เข้า หน้า bios ไม่ได้ด้วย ไฟล์ที่ keyบอด ก็ติด งงเลยครับ

ช่วยทีนะครับ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

น่าจะลองเช๊คแรมดู

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ลองถอดใส่แรมทีละตัว

ลองเปลี่ยนทีละช่อง

OverclockZone Member momaymint's Avatar

เป็นเพราะ ผมแกะ CPU ออก ด้วยรึป่าวครับ จึงทำให้เป็นแบบนี้ คือว่าแกะ ออกมา เช็คอ่ะครับ และทาซิลิโคนใหม่ครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ลองถอดมาอีกรอบแล้วประกอบใหม่ อะไรๆอาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by guru View Post
    ลองถอดมาอีกรอบแล้วประกอบใหม่ อะไรๆอาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ
    ถูกต้องนะครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ผมเคยเป็นแบบนี้แล้วโทรเรียกช่าง
    นอนรอ2วันเพราะเค้าไม่ว่าง ไม่รู้คิดอะไรลองเปิดดูมันบูทได้เฉยเลย

OverclockZone Member cavymadness's Avatar

ถ้าถอดประกอบหลายๆรอบแล้วไ่ม่หายซะทีเหนื่อย เครียด เซ็ง

ก็ปิดเครื่องไปทำอย่างอื่นสักพัก ดื่มอะไรเย็นๆ กลับมาอาจจะดีเองครับ ^^

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

เช็กดูให้ดีๆครับว่า ลืมเสียบสายรัยป่าวหรือใส่รัยไม่แน่นดีหรือป่าวอ่ะครับ

OverclockZone Member fj's Avatar

ใจเย็นครับ ลองเช็คว่าแน่นดีหรือเปล่า ผมเองก็ถอดมาปัดฝุนทุกเดือน ก็มีบางที่มีปัญหานิดหน่อย เช็คดูให้แน่นก็หายแล้วครับ

มันเป็น เพราะ ถ่านในmainboardหมดได้รึป่าวครับ เพราะ ตอนนี้ พอกด สวิส ติดแต่ไฟสีแดง
    เป็น เพราะอะไรครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ถ่านเมนบอร์ดหมดบูตขึ้นครับ และสามารถใช้งานต่อไปได้ปกติครับ แต่เมื่อปิดเครื่องค่าที่่ตั้งไว้จะหายหมดครับ
    ----------------------------------
    อาการที่ว่าไม่ใช่ถ่านหมดครับ

OverclockZone Member nutto1150's Avatar

ผมว่าเป็นที่การดจอ เสียบไม่แน่น หรือไม่ก้ หัวเสียบเข้ามอนิเตอร์นี่ล่ะคับ

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

ไอ่แบบถอดมาทำความสะอาดแล้ว ประกอบเข้าไปดันใช้งานไม่ได้เหมือนเคยนี่ ดูท่าจะเจอกันบ่อย

ทางออกง่ายๆของการแก้ปัยหาบูตไม่เงินมี 3 ทางครับ
    1. เช็คแรม, และการ์ดต่างๆ
    2. เช็คซีพียู บางที sink CPU แน่นเกินไปก็มีผลนะครับ บอร์ดถูกดัดมากไป ผิดข้อผิดพลาดได้
    3. เช็คเบอร์โทรร้านช่างที่ไว้ใจได้ แล้วยกไปเลย (55+)

อันหลังนี่แนะนำ ถ้ามีตังค์ เหอๆ

แต่ถ้าบ่จี๊ งมครับ งมแก้ทีละตัวจนกว่าเราจะรู้....นั่นล่ะ "สอน" เราได้ดีที่สุดครับ

OverclockZone Member ZIPLORD's Avatar
    ถนนอิสรภาพ40 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กทม. 10600

ลองเอายางลบดินสอ ถูก ซี่ทองแดงของแรมดูครับ ทั้งสองด้านเลยครับ บางทีมือเรามีคราบสกปรกไปติดที่ซีของทองแดงขาแรมนะครับ ปัดฝุ่น แล้วดูด้วยครับ ฝุ่นลงบอร์ดลงไปอัดในช่องใส่แรมหรือไม่ครับ ถ้ามีก็ปัดออกครับ ถ้าทำแล้วไม่หายให้ลองเคลียไบออสดูครับ

OverclockZone Member kookkaichaiyo's Avatar

แหะๆ ผมเองก็เคยเป็น บ่อย พักหลังมา ผมเป่าอย่างเดียว ไม่ถอด

ต้อง เช็คทีละอย่างอ่ะครับ
    อันดับแรกต้องหาข้อมูล เสียง Beep ของไบออสรุ่นที่เราใช้อ่ะครับ
    แล้วเริ่มด้วยการ เช็คอุปกรณ์ เป็น กรณีๆ ไป
    เริ่มที่ Ram เป็นอันดับแรกเลยนะคับ ถอดดอกให้หมด แล้วลอง Boot ฟังเสียง Beep
    แล้วใส่ทีละตัว ทีละ Slot แล้วก็ลอง Boot ฟังเสียง Beep

การถอดปัดเป่าฝุ่น มันจะทำให้ฝุ่นเข้าไป ข้างใน Slot ต่างๆได้
    ไม่ทราบว่าเป่าฝุ่นใช้อะไรเป่าอะคับ Blower หรือ ลมอัดจาก Compressor
    ถ้า Blower ลมมันไม่แรงพอที่จะทำให้เศษเสี้ยวของฝุ่นที่ติดใน Slot ออกได้หมด
    ถ้าลมอัดจาก Compressor ต้องเป็นลมอัดที่สะอาดจิงๆ นะครับ ต้องไม่มีละอองน้ำ หรือน้ำมันปนออกมาด้วย

การถอดปัดเป่าฝุ่น มันจะทำให้ฝุ่นเข้าไป ข้างใน Slot ต่างๆได้
    ไม่ทราบว่าเป่าฝุ่นใช้อะไรเป่าอะคับ Blower หรือ ลมอัดจาก Compressor
    ถ้า Blower ลมมันไม่แรงพอที่จะทำให้เศษเสี้ยวของฝุ่นที่ติดใน Slot ออกได้หมด
    ถ้าลมอัดจาก Compressor ต้องเป็นลมอัดที่สะอาดจิงๆ นะครับ ต้องไม่มีละอองน้ำ หรือน้ำมันปนออกมาด้วย
    ผมใช้เครื่องเติมลมรถ จักรยานครับ

คือว่า ตอยแรก ประกอบเส็ด เปิดได้ไม่ค้าง แต่ไม่รัยเข้าวินโดว์ แต่พอลองถอดมาใหม่ แกะCPU ออกมาและนะครับ กับกลายว่า ไฟหน้าเคส ติด แต่ สีแดง ไม่มีไฟสีเขียว ลองเอา HDออก ก็ติด สีแดง
    เอาHDไปเสียบกะเครื่องอื่นได้ เอาHDเครื่องอื่นมาเสียบเครื่อง เราค้างแต่ไฟสีแดงครับ งงไปหมดแล้ว ครับ

เป็นที่บอด ตรงไหนครับ เนี้ย ไม่น่าแกะ มาเลย แต่ผมเป็นคนชอบรู้อะครับ เลยลองดู ท่าเราไม่ลอง เราก็ไม่รู้ว่า มันจะเป็นแบบไหน

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ไฟสีแดงอย่างเดียวววว ผมเคยเป็นครับ ไปให้ช่างดูให้ เค้าบอกว่า psuมันรวนครับ อาจจะเป็นเพราะว่า ไม่ได้ตัดไฟก่อนจะแกะเครื่องรึงัยนี่แหละ เลยเปลี่ยนpsu ไช้ได้เหมือนเดิมเลย

OverclockZone Member teraphan's Avatar

ตอนทำความสะอาดอะห้ามเช็ดนะครับ แต่ต้องเอาพัดลมแรงๆสำหรับเปล่าอะครับ

ผม ยก คอมไปให้ที่ ร้าน ไปทำ ที่พันทิพย์แล้วครับ ทไม่ได้จริงๆๆครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks