Announcement

Collapse
No announcement yet.

___เกิดเรื่องเลย______

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แหะๆ ผมเองก็เคยเป็น บ่อย พักหลังมา ผมเป่าอย่างเดียว ไม่ถอด

ต้อง เช็คทีละอย่างอ่ะครับ
    อันดับแรกต้องหาข้อมูล เสียง Beep ของไบออสรุ่นที่เราใช้อ่ะครับ
    แล้วเริ่มด้วยการ เช็คอุปกรณ์ เป็น กรณีๆ ไป
    เริ่มที่ Ram เป็นอันดับแรกเลยนะคับ ถอดดอกให้หมด แล้วลอง Boot ฟังเสียง Beep
    แล้วใส่ทีละตัว ทีละ Slot แล้วก็ลอง Boot ฟังเสียง Beep

การถอดปัดเป่าฝุ่น มันจะทำให้ฝุ่นเข้าไป ข้างใน Slot ต่างๆได้
    ไม่ทราบว่าเป่าฝุ่นใช้อะไรเป่าอะคับ Blower หรือ ลมอัดจาก Compressor
    ถ้า Blower ลมมันไม่แรงพอที่จะทำให้เศษเสี้ยวของฝุ่นที่ติดใน Slot ออกได้หมด
    ถ้าลมอัดจาก Compressor ต้องเป็นลมอัดที่สะอาดจิงๆ นะครับ ต้องไม่มีละอองน้ำ หรือน้ำมันปนออกมาด้วย

Comment

การถอดปัดเป่าฝุ่น มันจะทำให้ฝุ่นเข้าไป ข้างใน Slot ต่างๆได้
      ไม่ทราบว่าเป่าฝุ่นใช้อะไรเป่าอะคับ Blower หรือ ลมอัดจาก Compressor
      ถ้า Blower ลมมันไม่แรงพอที่จะทำให้เศษเสี้ยวของฝุ่นที่ติดใน Slot ออกได้หมด
      ถ้าลมอัดจาก Compressor ต้องเป็นลมอัดที่สะอาดจิงๆ นะครับ ต้องไม่มีละอองน้ำ หรือน้ำมันปนออกมาด้วย
      ผมใช้เครื่องเติมลมรถ จักรยานครับ

คือว่า ตอยแรก ประกอบเส็ด เปิดได้ไม่ค้าง แต่ไม่รัยเข้าวินโดว์ แต่พอลองถอดมาใหม่ แกะCPU ออกมาและนะครับ กับกลายว่า ไฟหน้าเคส ติด แต่ สีแดง ไม่มีไฟสีเขียว ลองเอา HDออก ก็ติด สีแดง
      เอาHDไปเสียบกะเครื่องอื่นได้ เอาHDเครื่องอื่นมาเสียบเครื่อง เราค้างแต่ไฟสีแดงครับ งงไปหมดแล้ว ครับ

เป็นที่บอด ตรงไหนครับ เนี้ย ไม่น่าแกะ มาเลย แต่ผมเป็นคนชอบรู้อะครับ เลยลองดู ท่าเราไม่ลอง เราก็ไม่รู้ว่า มันจะเป็นแบบไหน

Comment

ไฟสีแดงอย่างเดียวววว ผมเคยเป็นครับ ไปให้ช่างดูให้ เค้าบอกว่า psuมันรวนครับ อาจจะเป็นเพราะว่า ไม่ได้ตัดไฟก่อนจะแกะเครื่องรึงัยนี่แหละ เลยเปลี่ยนpsu ไช้ได้เหมือนเดิมเลย

Comment

ตอนทำความสะอาดอะห้ามเช็ดนะครับ แต่ต้องเอาพัดลมแรงๆสำหรับเปล่าอะครับ

Comment

ผม ยก คอมไปให้ที่ ร้าน ไปทำ ที่พันทิพย์แล้วครับ ทไม่ได้จริงๆๆครับ

Comment

กรรมแท้ๆ

Comment

ถอดดูอีกที แล้วค่อยใส่ใจเย็นๆนะครับ

ดื่มน้ำเย็นซักแก้วสองแก้ว แต่อย่าเอามาใกล้คอมมาก เด๋วหยดโดนจะช็อต

Comment

ลองเคลีย cmos ดูรึยังครับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ การผิดพลาดแบบนี้ จะทำให้เราเก่งขึ้นในอนาคตเอง

Comment

แนะนำ ให้ถอดแยก ออกใหม่ นะครับ

แล้วบรรจงประกอบดีๆ โดยเฉพาะ ขั้นตอนการเดินสายไฟ นะคัรบ

และบางครั้ง การใส่น็อต ยึด เมนบอร์ด มากจนเกินไป (เช่น ให้ใส่ 8 ตัว ก็ใส่ 8 เลย) อาจทำให้ไฟฟ้าที่วิ่งผ่านเมนบอร์ด รั่วไหลไปตามน๊อต ที่ยึดลงสู่ตัวเคสได้ นั่นก็อาจเป็นสาเหตุ ที่ทำให้เปิดเครื่องแล้วไฟเข้า แต่ไม่ติด ก็เป็นได้ ครับ

Comment

555

รู้แล้วครับ เครื่องผมเป็นอะไร ไปให้ที่ร้านเช็ค มา สรุปว่า บอด เสีย และCPU P4 506 2.66 Ghz เสียครับ รอเปลี่ยนอยู่ 2อาทิตย์ เอา ผมงงไปเลย เอาออกมาเป่าฝุ่น เสียซะงั้ง คงเป็นครั้งสุดท้ายที่จะเอาออกมาเป่า เพราะ กลัวแล้ว ไม่เอาแล้ว เสี่ยง

คนที่ จะเอาออกมา ระวังด้วยนะครับ เตือนๆๆกันไว้ครับ

Comment

Originally posted by momaymint View Post
                          รู้แล้วครับ เครื่องผมเป็นอะไร ไปให้ที่ร้านเช็ค มา สรุปว่า บอด เสีย และCPU P4 506 2.66 Ghz เสียครับ รอเปลี่ยนอยู่ 2อาทิตย์ เอา ผมงงไปเลย เอาออกมาเป่าฝุ่น เสียซะงั้ง คงเป็นครั้งสุดท้ายที่จะเอาออกมาเป่า เพราะ กลัวแล้ว ไม่เอาแล้ว เสี่ยง

คนที่ จะเอาออกมา ระวังด้วยนะครับ เตือนๆๆกันไว้ครับ
                          ท่าทางจะทำรุนแรงมาก

Comment

Originally posted by momaymint View Post

น่าจะลองไปหลายๆร้านดูหน่อยนะครับ

เล่นฟันธงเป็น เลือดกะเนื้อ แล้วเปลี่ยนใหม่แบบนี้...

เครียดแทนครับ ( ไอ้ 2 อย่างนี้ก็หลายตังค์อยู่ อิอิ )

Comment

แค่ปัดฝุ่นถึงเจ๊งเลยหรอ

Comment

สรุปเร็วไปหน่อยหรือเปล่าครับ

ผมว่าฝุ่นมันเข้าไปอัดอยู่ในช่องเสียบอุปกรณ์ด้วยหรือเปล่าครับ เห็นท่านว่าถอดออกหมดด้วย
                                จริงๆถ้าถอดออกหมดผมว่าแค่แปรงขนนุ่มๆ หรือพู่กันเบอร์ใหญ่ๆก็เพียงพอแล้วครับ ถ้าจะปัดขี้ฝุ่นตรงช่องเสียบน่ะครับ เพราะการเป่าบางทีมันอาจจะไปอุดที่ช่องเสียบทำให้มีปัญหาเสียบไม่แน่นก็ได้ครับ

เท่าที่ผมเคยเห็นเวลาเป่าขี้ฝุ่นนะครับ ไม่เห็นเขาจะถอดออกหมดเลย เป่ามันไปทั้งอย่างนั้น
                                Last edited by Yoshimitsu; 17 Jan 2007, 23:33:57.

Comment

Working...
                                X