Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Tuniq tower 120 มาโพสกันหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Tuniq tower 120 มาโพสกันหน่อยครับ

E2160 @3.2 8x400 vcore 1.4375 ใน bios

tuniq
    อุณหภูมิบรรยากาศ 25 (เปิดแอร์)
    idle = 33 ปิดฝาเคส 30 เปิดฝาเคส
    full load = 52 Orthos วัด temp โดย Core Temp นะ
    ตอนนี้ติดพัดลม 9 นิ้วหน้าเคส full ลดลง 1 องศาครับเหลือ 51 อิอิ (พัดลมตัวละ60)

มาโพสกันหน่อยครับ
    Last edited by leqslbonn; 7 Sep 2008, 16:42:28.

...........

Comment

ยังลากต่อได้อีกครับ......

Comment

ใช้อยู่ และไม่มีกล้อง อ่อ ยินดีด้วย เห็นประกาศหาซื้อในห้องmarket สงสัยได้มาแระ คงพอใจน่าดู

ใช้อยู่เหมือนกัน+mx2 เปลือยเคสหมด เพื่อลดอุณหภูมิรวมในเคส ผลคือเย็นลงเยอะ (วัดจากเอามือจับsinkนี่แหละ)

e8200 505*8 ไฟ1.64(cpuกินไฟมากๆ) idel จากโปรแกรมsmart guradian (ผมว่าตรงสุดแระ everest หรือcpuid hardware monitor เย็นเวอร์) 33-35 fullload crysis 52 ไม่แอร์ เย็นดี

ส่วนorthos ซัดไฟ60-65 หุๆ ร้อนสะใจ แต่เอามือจับsink+pipe อุ่นนิ๊ดดดดดดดดดดด เดียว ปรกติ ดึงความร้อนได้เร็วดีเป็นพอ

Comment

ทำไมของท่านเย็นจัง ของผม120U ex 533x8อัดไฟพอๆกะท่านFulload Orthosแตะๆ80องศา บ้านไม่แอร์เหมือนกัน เทสกลางคืนอุณหภูมิห้อง28-30

Probe HWmonitor everest coretemp แสดงผลได้เท่ากัน

Comment

ง่ะ? เย็นหรอ ผมไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยใช้120 ex(ว่าจะถอยแต่ตังไม่พอ)

แต่แรมผมอ่อน+บอร์ดdfi ซัดไฟกระจาย cpu ผมbatch เดียวกันกับคนจีนเป๊ะๆ ลากกระจาย กินไฟน้อยมาก q745a730 เง๊อ เซ็งเป็ด อีกเวปเพื่อนบ้านบอก เคยลากe8200 กับdfi ไม่ค่อยไปเหมือนกัน แต่รุ่นอื่นดันลากไป แต่e8200 เล่นกับบอร์ด asus ลากได้ไกลดี

ผมเน้นเสถียรเล่นcrysis ได้จริงแบบนานๆๆๆ อ่ะ cpu กินไฟมักๆ อัด1.66 ก็ค่าเท่ากัน ตันที่แรมแล้วอ่ะผม kingston chip kingston เง๊อออออ อยากได้ crucial มาลองบ้างจัง จะได้รู้ว่าตันที่อะไร

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
              ทำไมของท่านเย็นจัง ของผม120U ex 533x8อัดไฟพอๆกะท่านFulload Orthosแตะๆ80องศา บ้านไม่แอร์เหมือนกัน เทสกลางคืนอุณหภูมิห้อง28-30

Probe HWmonitor everest coretemp แสดงผลได้เท่ากัน
              อุ้ย... 80 เยอะจัง แปลกมากถ้าไฟพอๆกันนะ

Comment

Originally posted by leqslbonn View Post
                อุ้ย... 80 เยอะจัง แปลกมากถ้าไฟพอๆกันนะ
                แปลกยังไงเหรอท่าน
                อัดไฟไปตั้ง1.6V อัดบัสกดตัวคูณความเร็วcpuพุ่งไปที่4GHzกว่าๆ อุณหภูมิห้องประมาณ30 เปิดคอมมาIdleมันก็ต้องพุ่งไปที่ประมาณ40แล้วละครับ
                แล้วยิ่งรันorthosตอนFulloadแตะๆ80ก็ไม่เห็นมันจะแปลก ซิ้งลมนะครับไม่ใช้เล่นบล๊อกน้ำ

ถ้ามันไม่ร้อนขนาดนี้ทำไมเค้าต้องหันไปเล่นชุดน้ำหรือDryice ตอนคล๊อกสูงๆละครับ สู้ใช้ซิ้งลมไม่ดีกว่าเหรอ ประหยัดเงินกว่าแถมไม่ยุ่งยากด้วย
                ยิ่งคล๊อกสูงเท่าไรก็ต้องอัดไฟเพิ่มขึ้นและความร้อนก็ตามมา นี่ละครับเหตผลนึงที่ทำให้ซิ้งลมเวลาocไปเกิน4.2GHzแล้วใช้งานจริงไม่ได้

ถ้าอุณหภูมิห้อง30แล้วIdle32-33นี่ละแปลกของจริง
                Last edited by บ้าคอม; 21 Aug 2008, 01:14:22.

Comment

"""""

Comment

My Tuniq 120
                    @ 1.57v Full Load ~60c [In BIOS ~67c]

Comment

E6750 @3.2
                      idle 27-29

Comment

-*-

Comment

ได้มาเมื่อวานลองใสดู ผลปรากฎว่า จากเดิม Full 56 องศา
                          พอเอาเจ้าตัวนี้ลงไป Full กระโดดพรวดไปที่ 92-95 เครื่อง น๊อก ครับพี่น้อง
                          ผมใส่อะไรผิดไปหรือป่าว วันนี้จะกลับไปถอดออดแล้วใส่ใหม่ดู
                          Idel เท่าเดิม อยู่ที่ 28-33
                          กับ Q6600@P5q deluxe เดิมๆๆยังไม่คล๊อก
                          ตอนแรห ซื้อ CORE CONTACT FREEZER มาแระใส่บอร์ไม่ได้ซะนี่เลยเอาไปเปลี่ยน
                          เป็นเจ้าตัวนี้แระ

Comment

ของผมสเป็กตามลายเซ็น ช่วงหลังมานี้ Idel ป่วนเปี้ยนอยู่แถว 50 องศา

ถอดประกอบมาล้างฝุ่น 2 รอบแล้ว ก็ร้อนอยู่ ตอนซื้อมาประกอบใหม่ๆ ไม่ร้อนเท่านี้ เลยสงสัยๆ อยู่ว่ามันเป็นที่อะไร

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
                              แปลกยังไงเหรอท่าน
                              อัดไฟไปตั้ง1.6V อัดบัสกดตัวคูณความเร็วcpuพุ่งไปที่4GHzกว่าๆ อุณหภูมิห้องประมาณ30 เปิดคอมมาIdleมันก็ต้องพุ่งไปที่ประมาณ40แล้วละครับ
                              แล้วยิ่งรันorthosตอนFulloadแตะๆ80ก็ไม่เห็นมันจะแปลก ซิ้งลมนะครับไม่ใช้เล่นบล๊อกน้ำ

ถ้ามันไม่ร้อนขนาดนี้ทำไมเค้าต้องหันไปเล่นชุดน้ำหรือDryice ตอนคล๊อกสูงๆละครับ สู้ใช้ซิ้งลมไม่ดีกว่าเหรอ ประหยัดเงินกว่าแถมไม่ยุ่งยากด้วย
                              ยิ่งคล๊อกสูงเท่าไรก็ต้องอัดไฟเพิ่มขึ้นและความร้อนก็ตามมา นี่ละครับเหตผลนึงที่ทำให้ซิ้งลมเวลาocไปเกิน4.2GHzแล้วใช้งานจริงไม่ได้

ถ้าอุณหภูมิห้อง30แล้วIdle32-33นี่ละแปลกของจริง
                              ก็ไหนบอกว่าไฟพอๆกับแล้วมาเปลี่ยน เป็นไฟ 1.6V มันต่างกันตั้งเยอะนะ กะ 1.4375 เหอๆ

Comment

Working...
                              X