overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: HDD เปียกน้ำครับ

Default HDD เปียกน้ำครับ

เรื่อง มันมีอยู่ว่า ผมได้ ถอด HDD 3ตัว วางใว้ ในห้องนอน ซึ่ง ปกติ จะไม่มี น้ำรั่ว หรือซึมเลย

แต่เมื่อวันที่18 ส.ค. เวลา23.00น. ฝนตกแบบ ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน น้ำท่วมทั้งอำเภอ

และแล้ว สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น เมื่อเวลา ประมาณ ตี1เศษ ของวันที่ฝนตกหนัก ผมได้พบมา

HDD ผม นองไปด้วยน้ำฝน ทั้ง3ตัวเลยครับ ตอนนี้ ผ่านมา2วัน แต่ แดดไม่ค่อยจะมี เลยไม่ได้เอา

มาตากแดด แต่วางใว้ในที่แห้ง จนมันน่าจะแห้งแล้ว ไม่รู้ว่า ผมต้องทำยังไงบ้าง หรือว่า แค่มันแห้ง

มันก็เป็น ปกติ ครับ (HDD 1 ตัว เดือย เสียบไฟ มันแตกด้วย กลัวเคลมไม่ได้ )

ขอบคุณมากครับ

ปล. อีกอย่างครับ คอมผม1เครื่อง กดเปิด ทุกอย่างทำงาน แต่หน้าจอไม่ติด คิดว่า การ์ดจอเสีย

ยกไปเคลม เขาบอกแรมเสีย เพราะเสียบแรมเขาแล้วเปิดได้ พอผมยกกลับมา เอาแรมที่บ้านเสียบ

ก็เปิดไม่ติด ถอดแรม จากเครื่องที่เปิดเล่นได้ ก็เปิดไม่ติด แล้ว มันเป็นที่ อะไรเนี้ย บอกผมทีครับ

ยางลบถูแรมก็แล้ว แปรงสีฟัน ปัดช่องแรมก็แล้ว ถอดทุกอย่างมาถูยางลมก็แล้ว จนปัญญาจริงๆ

แล้วทำไมร้าน ถึงเปิดติดหว่า ง จริงๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ต้องแห้งสนิทนะงับ ไม่ใช่แค่มองด้วย ตาหรือ ดูภายนอกแห้ง...

ไขน๊อดยึด บอดHDD งับแล้ว ตากแยกชิ้น ตัว บอด แผ่นฟองน้ำ กั้น และ ตัว HDD ต้องแห้งสนิททุกชิ้นงับ ที่สำคัญ ระวังสนิทเกาะ.... ไม่งั้นมี แวว พัง =="!

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

1 ต้องดูว่าแผงวงจรข้างไต้แห้งสนิทไหม เอาไดเป่าผมเป่าก่อนครับ

แล้ะดูว่ามีสนิมป่าว เวลาเสียบ ก็เสียบทีละลูก ระวังอาจมีแต๊ปครับ

2 อาจเป็นที่ slot ram ก็ได้ครับ ลองเปลี่ยนช่องดูครับ

OverclockZone Member

HDD ถ้าไม่ถึงกับนน้ำท่วมมัน แช่หลายวัน วางผึ่งให้แห้ง แล้วเอาไปหมกถังข้าวสารสัก 2 วัน ก็ใช้ได้แล้วครับ

อาการของคอมคุณ ผมเคยเจอมา ไล่ตามนี้
    - ไฟรั่วลงบอด ลองถอดออกมาเทสลอย
    - เมนบอดพัง
    - ชิ้นส่วนที่เสียบบนเมนบอดบางชิ้นอาจมีปัญหา

ขอบคุณมากครับ HDD ผมคงไม่กล้าแยกชิ้น งั้น ไดร์เป่าให้แห้ง แล้ว ฝั่งใว้ในข้าวสารสักวัน

ถ้าไง พรุ้งนี้ ค่ำๆเดี๋ยว มาเล่าเหตุการณ์ให้ฟังครับ

ส่วน การ์ด จอ ทำหมดแล้ว เดี๋ยวไง ลอง แยกส่วนประกอบ ไปเทสกะเครื่องอื่น ก็แล้วกัน

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เอาไปห่อผ้าเเล้วไปไว้ในถังข้าวสารครับ อันนี้เเห้งชัวร์

OverclockZone Member Pikba's Avatar

เอาไดร์เป่าผมเป่าครับแห้งสนิท(เคยใชเกะโทรสับ) ก่อนเป่า สลัดน้ำออกให้หมด

ถ้ามันยังไม่แห้งสนิท แล้วคุณเอาไปเปิดก็พังนะครับ
    Last edited by Pikba; 21 Aug 2008 at 00:25:04.

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

สลัดดดดดดดดดดดดด hd ก็พัง ซิครับ ท่าน

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

งดใช้ดอกจันไม่ใช่เหรอคับ - -

OverclockZone Member Pikba's Avatar

Quote Originally Posted by TD View Post
    สลัดดดดดดดดดดดดด hd ก็พัง ซิครับ ท่าน
    อาวหรอครับ ผมนึกว่าเหมือนโทรสับมือถือ ฮ่า ๆ ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วย

แต่เท่าที่รู้มาคือต้องให้มันแห้งสนิทอะครับ บางทีเราเป่าจนคิดว่ามันแห้งแล้ว พอสลัดดูก็ยังมีน้ำออกมา

Quote Originally Posted by aha2pro View Post
    งดใช้ดอกจันไม่ใช่เหรอคับ - -
    ขอโทษด้วยครับ

งดใช้หรอครับ ผมไม่รู้จริงๆ อ้างอิงจากกระทู้ไหนหรอครับ ไม่เห็นเลยงะ

Bookmarks

Bookmarks