Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ ลงXP บน Aspire 4930G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ ลงXP บน Aspire 4930G

ผมลง XP SP3 บน 4930G ไม่ได้ครับ...ตอนติดตั้งขึ้นจอฟ้า
    คาดว่า แผ่น SP3 ไม่มี SATA Drive(รึเปล่าครับ)

หลายๆคน รวมทั้ง ศูนย์ acer แนะนำให้เลี่ยน ใน bios เป็น IDE mode

แต่ว่า ในการใช้งานถ้าเลือกเป็น IDE จะส่งผลต่างอย่างไรบ้างครับ ถ้าเทียบกับ AHCI

อุตส่าซื้อเครื่องรุ่นใหม่มาแล้วมี AHCI ให้ใช้แล้วก็ไม่ได้ใช้จะซื้อมาทำไมล่ะครับ...ซื้อเครื่องรุ่นเก่าไม่ดีกว่าเหรอถูกด้วย

จึงอยากขอความช่วยเหลือดังนี้ครับ
    1. อยากทราบความต่างระหว่าง IDE กับ AHCI
    2. มีแผ่นSP3ตัวไหนบ้าง ที่ลงได้ครับ
    3. ผมมี SP3 ori อยู่แล้ว ถ้าผมจะยัด driver เอง จะต้องใช้ driver ตัวไหนครับ...ในเวปของ acer ทั้งไทยและจีน ดูเหมือนจะไม่มี SATA Driver ให้ แต่อย่างอื่นมีหมด
    4. สรุปเลยก็คือ ผมต้องการลง XP SP3 ถ้าทำเป็น IDE mode จะทำให้การรับส่งข้อมูลต่างๆช้าลงหรือไม่ ถ้าไม่ช้าผมจะได้ทำเลย
    แต่ถ้ามันช้าลง ผมสามารถติดตั้ง โดย ใช้ mode AHCI ได้หรือไม่...ผมต้องทำอย่างไรครับ
    Last edited by nudtan; 20 Aug 2008, 16:11:10.

ปรับเป็น โหมด IDE ครับ ลองดู เพราะมันเป็น Chipset ตัวใหม่อ่ะครับพี่น้อง PM45 อ่ะครับพี่น้อง

ต้องไปหา Driver Sata ใหม่

Comment

Working...
    X