overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: Cache L2 มีผลกับ ความเร็ว มากมั๊ย

OverclockZone Member thaiman1947's Avatar

Default Cache L2 มีผลกับ ความเร็ว มากมั๊ย

Cache L2 มีผลกับ ความเร็วของ CPU มากมั๊ย (ตัวอย่าง) ระหว่าง E6550 Cache 4M OC ไปที่ 3.2G กับ E8400 Cache 6M ไม่ OC ที่ 3.0G

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

มีผลสิครับ แต่คงไม่มาก

เพราะถ้าไม่มีผล พวก4คอร์ คงไม่อัดมา 8 mb

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ดูเทคโนโลยีด้วยครับ ไม่ใช่ดูที่ L2 อย่างเดียว

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

แทบไม่ต่างถ้าเล่นตามที่บอก ในความเร็วเท่ากัน แต่ L2 ต่างกันเล่นต่างกันอย่างมากไม่เกิน5เฟรมหรอกผมว่า

ทำงานเบาๆก็แทบไม่เห็นผล แต่e6550 เวลาลากต้องใช้แรมดีหน่อย ตัวคูณมันน้อย

ถ้าเป็นความเร็วในการแปลงไฟล์วีดีโอ ผมว่ามีผลน่ะ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เอาไว้รัน superPI .... หุหุ

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. ไม่มีผล เวลาดูหนัง...ครับ .. เร็วแค่ใหน ก็กระตุก ตุก ตุก

OverclockZone Member adjunk's Avatar
    บ.ดอนสวน อ.กันทระวิชัย จ.มหาสารคาม

Quote Originally Posted by nasekas View Post
    .. ไม่มีผล เวลาดูหนัง...ครับ .. เร็วแค่ใหน ก็กระตุก ตุก ตุก
    ส่วนอื่นเหรอท่านที่กระตุก แหม

OverclockZone Member Khow's Avatar

มีผลตอนตัดต่อวีดีโอครับตอนเล่นเกมไม่ค่อยมีผล

OverclockZone Member thaiman1947's Avatar

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

จะดัดแปลจะก็อปจะลากๆดึงๆไฟล์ จะตัดต่อ ก็มีผลมากคับ

OverclockZone Member waster555's Avatar

แจ่วเลย แหะๆ

OverclockZone Member Arcady's Avatar

Cache เร็วกว่า Ram

5เท่า อะนะ

ถ้ายิ่งแคส มากๆ ก็คิดเอาเอง

แต่ ในอนาคต Intel ก็คง มี memory controller แล้วสินะ

ส่วนตอนนี้ ก็ใช้AMD ไป พลางๆ อิอิ

OverclockZone Member rafa's Avatar
    Songkhla Thailand

Quote Originally Posted by adjunk View Post
    ส่วนอื่นเหรอท่านที่กระตุก แหม

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

สรุปง่ายๆ ขึ้นอยู่กับงาน

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...0_4.html#sect0

แทบจะไม่มีผลโดยตรงครับ ต้องดูหลักๆที่เทคโนโลยี ไม่ใช่ดูที่ L2 ถ้าไม่ได้เน้นตัดต่อจริงๆ

OverclockZone Member

แนะนำให้ไปอ่านที่
    http://www.buycoms.com/webboard/comm...age=3&mailid=1
    อ่านลงไปเรื่อยๆ รายละเอียดอย่างเยอะเลยครับ

OverclockZone Member soy's Avatar

ก็นะ E2XXX กับ E6XXX ที่สัญญาณนาฬิกาเท่ากัน บัสต่างกัน 266 และแคชL2 ต่างกัน 1 ถึง 2 ถึง 3 MB ผลคือ ไม่ต่างกันมากหรือแทบจะไม่ต่างกันเลยครับในผลการทดสอบ แต่ถ้าลองใช้งานจริงในบางเรื่องเช่นการเข้าถึงโปรแกรมเป็นเวลานานๆ มันจะมีผลในช่วงนี้แหละครับ ไม่ว่าจะเกม เหรอ โปรแกรมใช้งาน ที่ต้องการ CPU อย่างมาก ว่ากันง่ายๆ เทคโนโลยีเดียวกัน แต่ผลิตรุ่นที่สูงขึ้นให้มีความแตกต่างกัน เช่น กลุ่มคน งบน้อยเอาแค่เล่นเกม เล่นเน็ตดูหนังเป็นพอ E2XXX - E4xxxก็ น่าจะเพียงพอแล้ว
    แต่สำหรับคนที่ต้องการความแรง ต่อเนื่องไร้แรงหน่วงทำงานอย่างมีประสิทธิภาพคงที่ แบบไม่ต้องลุ้น ก็ต้องไปเล่นรุ่น E8XXX ซึ่งมี แคชและ BUS ที่สูงกว่า

เพราะถ้ามันไม่มีความต่างกันคงไม่มีใครบ้าซื้อมาเล่นหรกครับทั้งที่แพงกว่า แต่ผลการทดสอบพอๆกัน มันต้องมีจุดต่างครับ อย่างที่บอก การเ้ข้าถึงข้อมูล มันจะความเร็วคงที่มากกว่าพวกรุ่นต่ำๆมาก คนที่เอาผลเทสจากโปรแกรม มันก็แค่ช่วงระยะเวลาหนึ่ง ผมถามว่าถ้าคุณใช้งานมันทั้งวันโดยไม่พักละ CPU ตัวไหน จะยังคงประสิทธิภาพคงที่ แน่นอนว่าพวกรุ่นใหม่ๆ มันต้องดีกว่าอยู่แล้ว ไม่งั้นเค้าจะเอา L2 ในเพิ่มมาทำไมครับ และลดขนาดการผลิตลงแล้ว ใส่ทรานซิสเตอร์เข้ามาทำไมละครับ
    ขอย้ำครับว่า L2 ไม่มีผลมากกับการใช้งานและเล่นเกมทั่วไป มันจะมีผลในระยะยาวเมื่อใช้ไปนานๆ เท่านั้น

ที่สำคัญ ใช้ CPU แต่ละรุ่นให้เหมาะกับเราดีกว่าครับ จะได้ประหยัดเงินในกระเป๋าสตางค์ของคุณเอง
    Last edited by soy; 1 Sep 2008 at 12:49:21.

OverclockZone Member soy's Avatar

พิมพ์ผิดบ่อยจังตู

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ส่วนตัวแล้ว ผมว่า L2 ทำให้ผมรู้สึกถึงความแตกต่างจากการเล่นเกมส์ได้เลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks