overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: รบกวนทุกท่าน ช่วยจัดสเปคคอมฯ ค่ะ

OverclockZone Member milkcute's Avatar

Wink รบกวนทุกท่าน ช่วยจัดสเปคคอมฯ ค่ะ

- งบ 15000-20000
    - ต้องการ เมนบอร์ด, CPU(AMD), Ram
    - สิ่งที่มีอยู่แล้ว การ์ดจอ xfx 8800 gts 320mb(เพิ่งเปลียนไม่นานเลยใช้อันเก่าค่ะ), hdd เป็น IDE 320gb ค่ะ(ใช้อันเก่าค่ะ)
    - อยากได้ที่สามารถเล่น Cabal, BF2 แล้วลื่นๆ ค่ะ ไม่กระตุก

พอดีช่วงนี้เครื่องกระตุกมากๆ อาจเป็นเพราะระยะเวลานานแล้วหรือเปล่าไม่แน่ใจ
    เสียงเพลงก็จะยืดๆหน่อย ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ
    แล้วก็ไม่แน่ใจว่า ถ้าเปลียน 3 อย่างนั้นจะหายหรือเปล่าค่ะ อิอิ

ขอบคุณมากค่ะ

OverclockZone Member toffy_bbc's Avatar
    ดินแดง ห้วยขวาง

AMD Phenom 9750 2.4GHz 7520

abit ax78 3100

Geil Value Series 240 Pin 4GB (2x 2GB) DDR2 800 PC-6400 RAM 3400

OverclockZone Member milkcute's Avatar

ขอบคุณมากนะค่ะ

แต่ไม่รู้จัก ยี่ห้อ abit เลยค่ะ ดีหรอค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

รบกวนอีกนิดนะค่ะ

มาคิดๆดูว่าคงต้องเปลียน power supply ด้วย ควรจะใช้แบบเต็มวัตต์ ใช่ไหมค่ะ
    แต่เห็นว่าแพงอยู่
    อยากได้ราคา พันต้นๆ นี่จะมีไหมค่ะ

กับสเปคแบบนี้ ควรจะต้องใช้กี่วัตต์ค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ
    Last edited by milkcute; 21 Aug 2008 at 01:09:31.

OverclockZone Member watjung's Avatar

ใช้สัก 500W เต็มละกันครับ แล้วจะจัด Spec ให้ละกัน + อธิบายคร่าวๆเกี่ยวกับ สเป็คเลยนะ จะได้ไม่ต้องถามหลายรอบ

(เลือกเอาเองนะครับ AMD หรือ INTEL)

- Intel
    CPU - Q6600 ซีพียูรุ่นนี้ คงไม่ต้องว่าความมากไม่มีใครไม่รู้จักถึงความคุ้มค่า และความแรง - 7000บาท
    Mainboard - Asus P5Q เมนบอร์ดสุดฮิต คู่ขา Intel - 4000บาท
    Ram - Kingston DDR2 800 2GB*2 แรม ราคางุงิๆ คุณภาพพอถูไุถ -3000บาท
    psu อะไรก็ได้ 500Wเต็ม - 3000 บาท

- Amd
    CPU Phenom x4 9850BE แรงไม่แรง บีบไฟล์ไป เล่นไครซิส Ultrahigh สบายๆชิวๆ - 9200
    Mainboard - Abit Ax78 เมนบอร์ดคู่ขา AMD OC ไม่มีงอแง มีสวิทย์เคลียไบออส - 3000
    Ram - Kingston DDR2 800 2GB*2 แรม ราคางุงิๆ คุณภาพพอถูไุถ -3000บาท
    psu อะไรก็ได้ 500Wเต็ม - 3000 บาท

ปล.ราคาประมาณเอานะครับ (คำอธิบายคิดซะว่าขำๆละกันนะ ฮ่าๆ)

OverclockZone Member watjung's Avatar

แนะนำให้อีกอย่าง งบขนาดนี้แถมมีการ์ดจอ คุณภาพพอประมาณอยู่ หวังแค่เล่น เกมส์งุงิๆ อย่าง Cabal, BF2
    แค่นี้เหรอครับ ตามจริงแล้ว เล่นAssasin Creed,Call4 60FPS สบายๆ

ระวังนะครับหวังน้อยแบบนี้แต่งบ 2หมื่น จะได้สเป็คเล่น Cabal ลื่นมาแทน 5555+

ลดงบก็ได้นะค่ะ อิอิ ก็เผื่อๆไว้หน่ะค่ะ

ถูกลงกว่าก็ดีสิค่ะ ไม่ต้องเปลือง อิอิ

ส่วนเกมพวกนั้นเล่นไม่เป็นอะค่ะ (ไม่รู้จักด้วยอะค่ะ)

ส่วนมาก ก็ แค่เข้าเน๊ต , ดูหนัง

cabal, audition อะไรประมาณนี้เองค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

พอดีช่วงนี้เครื่องกระตุกมากๆ อาจเป็นเพราะระยะเวลานานแล้วหรือเปล่าไม่แน่ใจ
    เสียงเพลงก็จะยืดๆหน่อย ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ
    แล้วก็ไม่แน่ใจว่า ถ้าเปลียน 3 อย่างนั้นจะหายหรือเปล่าค่ะ อิอิ
    ของเดิมที่ใช้อยู่ รุ่นอะไรบ้างครับ
    ผมว่า ถ้ามันเคยใช้ได้ดี มันน่าจะเป็นที่ Windows มากกว่าจะเป็นที่ Hardware ครับ ปัญหาต้องแก้ให้ตรงจุด

ถ้าทำได้ก็น่าลอง Format แล้วลง Windows ใหม่ รอดูอาการก่อนก็ดีครับ

จะผิดกระทู้เปล่าค่ะเนี่ย
    แหะๆ(เริ่มนอกเรื่อง อิอิ)

คือว่า พอเกิดอาการแบบนี้ก็ลงวินโดว์ไป 4-5 ครั้งได้แล้วค่ะ แต่ไม่หายเลยค่ะ ก็งง อยู่เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ

สเปคเก่า
    cpu -------- Athlon64 3200+
    mainboard -- ms-7125 msi
    Ram -------- 512/400 * 4 corsair
    VGA -------- xfx 8800gts
    hdd -------- SATA 80 กับ 320 seagate
    psu -------- enermax 350w

ครบแล้วมั๊งค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ ถ้ารู้สาเหตุก็ดีค่ะจะได้ไม่ต้องเปลืองเงิน

ขอบคุณมากค่ะ
    Last edited by milkcute; 21 Aug 2008 at 19:30:28.

OverclockZone Member estrellas's Avatar

เป็นไปได้สองอย่างพอๆกัน
    น่าจะ เป็นที่ Power Supply เพราะ 8800GTS เป็นตัวกินไฟมาก (ถ้าไม่ใช่ Enermax คงใหม้ไปแล้ว)
    แต่ก็เป็นไปได้เหมือนกันว่าฮาร์ดดิสเสีย ลอง hdtune ดู

น่าจะลองเปลี่ยน PSU ใหม่ เอาซัก 500W หรือเผื่ออนาคต 600W ก็ดี
    แต่สเป็คนี้ อัพเกรดอย่างที่ว่าก็คุ้มครับ Quad Core แรงกว่าเดิมมากมายครับ
    Last edited by estrellas; 22 Aug 2008 at 09:55:55.

ค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะทุกคนเลยค่ะ

น่าจะลองเปลียน psu ก่อน

Bookmarks

Bookmarks