Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่าไปเปคนี้ไปไกลป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่าไปเปคนี้ไปไกลป่าว

MB: GA-965P-DS4
    CPU: Pentium D 2.80 9xx พัดลมเดิม
    RAM: Kingston 1GB/667
    VGA: Sapphire X1650XT
    แล้วจะวัดกับโปรแกรมไรดี

น่าจะได้สัก 4 ครับ หาระบบระบายความร้อนดีดีด้วยครับ

Comment

ไกลแน่ๆคับ หา ram เทพๆ

Comment

ลากได้ไกลไม่ไกลอะไรมีส่วนที่สุดคับ

Comment

ลากไกลไม่ไกลขึ้นกับ...

ความเทพของ CPU cooler [ตัวทำให้ CPU รับความร้อนได้ดี ลากบัสได้เยอะขึ้นโดยไม่เสี่ยง]
          ความเทพของ RAM [ตัวทำให้ CPU ลากบัสได้สูง ๆ โดยเครื่องไม่ค้าง เพราะ Ram เทพ]
          ความเทพของ MainBoard [ตัวทำให้เครื่องเสถียรและตัวปรับค่า Voltage ที่ดี]

3 หลัก ๆ ครับ

Comment

ตั้งให้บอร์ดคล็อกแบบอัตโนมัติได้ป่ะคับ แล้ว RAM ของ kingston พอตัวป่ะคับแรมเทพหรือแรมเยอะดีกว่าอ่ะคับ
            Last edited by man10u; 11 Jan 2007, 12:11:52.

Comment

แรม 1 GB พอป่ะคับ

Comment

Originally posted by man10u View Post
                แรม 1 GB พอป่ะคับ
                พอครับ สำหรับงานทั่วๆไปและเล่นเกมส์ ยิ่งการ์ดจอท่านรุ่นใหญ่พอควรไม่มีปัญหาครับ

Comment

แรม kingston คล็อกดีป่าวคับ

Comment

แรมนั้น

ถ้าใช้เล่นเกมปรับกลาง ๆ แค่ 1 GB ก็พอแล้วครับ ไม่ต้องไปเสียเงินเสียเวลาหาชื้อถึง 2 GB หรอกครับ ไม่เห็นผล

นอกเสียจากว่า คุณมี VGA card โหด ๆ เทพ ๆ แล้วปรับทุกอย่างระดับ high - ultra แรม 2 GB สมควรหามาใส่ด่วนครับ ถ้าเล่นกลาง ๆ ไม่ปรับโหดมาก เล่นพอลื่น อย่าไปชื้อครับ เสียเงินเสียของแทนที่จะเอาไปชื้ออย่างอื่นดีกว่า 1 GB ก็พอแล้วครับ เชื่อผม

Kingston overclock ดีมั้ย?

ผมไม่ค่อยทราบเท่าไรครับ ไม่ค่อยเอา Kingston มา overclock กัน โดยเฉพาะตัว VS

แรมเทพกับความจุ เลือกแบบใหนดี? ขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างนะครับ

สมมตินะครับ

คุณบอกว่า แรมเทพ 512 MB [256x2] กับ แรม VS 1024 MB เลือกอันใหนดี? เป็นผมจะเลือก 1024 MB VS ครับ ใช้งานได้ดีกว่าแน่นอน ถ้าตัวอย่างมันดูงี่เง่าไปก็

แรมเทพ 1024 MB [512x2] กับ แรม VS 2048 MB เลือกอันใหนดี?

ถ้าแบบนี้ต้องคิดกันหน่อยแล้วครับ เพราะแรม 2048 MB ราคาไม่ถูกแน่ ๆ เรียกว่าคิดกันหลายตลบกว่าจะงัดมาชื้อ ก่อนอื่นถามตัวเองก่อนเลยครับ

1. คุณคิดจะ overclock หรือเปล่า?

ถ้าคิดจะเล่น overclock คุณต้องลงทุนกันหน่อยละครับ แนะนำให้หาตัวดี ๆ แรมสัก 1 GB มาใช้ครับ ถ้าคุณมี VGA card เทพ เช่น 7900 7950 x1900 x1950 etc. ผมแนะนำอย่างยิ่งว่าคุณสอยแรมเทพ 2 GB มาใช้ไปเลยครับ จะเป็น Corsair G-Skill Geil ก็แล้วแต่ชอบครับ หรือจะ Kingston ตัว Hyper ก็ได้ มีให้เลือก ลองศึกษาหาข้อมูลดู

หาก VGA card ไม่ได้แรงมากมายก็ 1 GB ก็เกินพอครับ ประหยัดงบเอาไปชื้อ Harddisk อีกตัวมาต่อ Raid อะไรก็ว่าไป

2. คุณคิดจะเล่นเกมแบบกราฟฟิตระดับสุดยอด ๆ หรือว่าเล่นเกมเอาพอลื่น ๆ ได้ก็ ok แล้ว

ถ้าใช่เลือกแรมเทพ ความจุเยอะ ๆ

ถ้าไม่เลือกอันใหนก็เหมือน ๆ

3. Spec ตัวเก่าของคุณเป็นยังไงบ้าง

ไม่ใช่ว่าคุณชื้อแรมสุดเทพมาแล้ว ปรากฏว่า CPU ของท่าน overclock ไม่ไหวหรือไม่มีความพร้อมที่จะ overclock ผมจะบอกว่า "เสียของ" ครับ ถ้าคิดว่า CPU แรงจัด Mainboard ดี VGA card เยี่ยมก็เอาเลยครับ แรมเทพ ส่วนความจุให้ดูว่าเราชอบที่จะเล่นแบบสวยหรูชนิดปรับรายละเอียดสูง ๆ ภาพงาม ๆ ระดับ ultra ก็ชื้อ 2 GB มาครับ หรือชอบแบบใหนก็ขอให้เล่นได้ก็พอ เล่น 1 GB ก็พอกินแล้วครับ

Comment

Originally posted by man10u View Post
                      แรม kingston คล็อกดีป่าวคับ
                      ถ้าเป็นชิพ micron D9 หรือ hynix fp-y5 ก็ลากได้เกิน 1000ครับ

Comment

Working...
                      X