Announcement

Collapse
No announcement yet.

set Screen refresh rate ที่ 75 Hertzไม่ได้ช่วยด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• set Screen refresh rate ที่ 75 Hertzไม่ได้ช่วยด้วยคับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมมีการ์ดจอเหลืออยู่ที่บ้านไม่ได้ใช้(GeForce4 MX4000 128Mb) ก็เลยลองเอามาใส่ที่ทำงานดู (m/bที่ทำงาน asus x series) พอใส่แล้วรู้สึกว่าภาพมันห่วยกว่าเดิมที่สำคัญพอเซต 1024 x 768 แล้วตั้งค่าScreen refresh rate ที่ 75 Hertzไม่ได้ ตั้งได้สูงสุดที่ 60Hertz (เองรู้สึกว่าเวลาใช้แล้วปวดตา) ผมต้องทำยังไงดีคับ

ป.ล. ลงไดร์เวอร์การ์ดจอตัวใหม่ล่าสุดแล้ว
    ป.ล.2 สเปคที่ทำงาน intel Celeron 2.53GHz, Ram 256 Mb

คาดว่าจอมอนิเตอร์รับได้แค่นั้นครับ

Comment

แล้วผมต้องทำยังไงดีคับ ถอดออกดีเหรอป่าว

Comment

แล้วตัวที่ติดเครื่องที่ทำงานตัวเก่าดีกว่าหรือเปล่า ถ้าดีกว่าก็ใช้ตัวเดิม

แต่ว่าถ้าตันที่มอนิเตอร์ ก็แก้ไม่ได้นอกจากเปลี่ยนจอครับ

หรือไม่ก็ทนใช้ความละเอียดน้อยลงเช่น 800x600 เพื่อให้ได้ refresh ที่สูงขึ้นครับ

Comment

ตอนไม่ใส่มันก็เซตได้อยู่แหละ พอใส่แล้วเซตไม่ได้เลย นึกว่าใส่แล้วจะเร็วขึ้นซะอีก

Comment

ถ้าติดตั้งภายหลัง ต้องลบไดร์เว่อร์เก่าออกก่อนครับ
            ------------------
            ไดร์เว่อร์รุ่นหลังๆ บางรุ่นใช้กับการ์ดจอรุ่นเก่าแล้วมีปัญหาครับ โดยเฉพาะรุ่นที่ต่ำกว่า GF FX ซีรี่ครับ
            ------------------
            หาไดร์เว่อร์เก่าๆที่ได้เว็บ guru3d ครับ

Comment

ลองคลิกขวาที่เดสทอปว่างๆ เลือก properties > setting ไปติกช่องที่อยู่ในกรอบสีแดงๆ ออกดูครับ

Comment

ผมลองเซตตามที่คุณO-Manบอกแล้วมันขึ้นว่าอย่างนี้อะคับ Attention out of range H:59.9KHz V:75.0Hz (หน้าจอมืดด้วย) ทำไงดีคับ

Comment

ถ้าติดตั้งภายหลัง ต้องลบไดร์เว่อร์เก่าออกก่อนครับ
                  อันเก่าผมคิดว่ามันออนบอร์ดนะคับ

Comment

ถอยใหม่ไปเลยครับท่าน

Comment

จริงควรตั้งค่าที่ ? คับ กี่ Hertz

Comment

ถอยใหม่ไปเลยครับท่าน
                        คอมที่officeคับ เหอะๆๆ

จริงควรตั้งค่าที่ ? คับ กี่ Hertz
                        ผมว่า75นะกำลังดี ที่จริงก็เคยมีคนมาโพสเกี่ยวกับการตั้งค่าrefresh rateที่เหมาะสมลองหาดูสิคับ

Comment

Working...
                        X