overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: อยากเก่ง Software ครับ

OverclockZone Member reezabza's Avatar

Talking อยากเก่ง Software ครับ

ทำไงดีแต่ ปวช.ผมเรียนอิเล็กฯอ่ะ ไม่ได้เรียน โปรแกรม

แต่อยากเก่ง ซอฟแวร์ ทำไงครับ ศึกษาเอง เริ่มต้นจากตรงไหนดีครับเนี่ย ขอคำแนะนไหน่อยย

ปล1.ส่วนตัวไม่เก่ง อังกฤษครับ ไม่เลยครับ แปลไม่ออกเลย แต่สนใจในซอฟแวร์

ปล2.จบไป ได้กะตังกี่บาท/เดือนเนี่ย *-*

OverclockZone Member sak2005's Avatar

Quote Originally Posted by reezabza View Post
    ทำไงดีแต่ ปวช.ผมเรียนอิเล็กฯอ่ะ ไม่ได้เรียน โปรแกรม

แต่อยากเก่ง ซอฟแวร์ ทำไงครับ ศึกษาเอง เริ่มต้นจากตรงไหนดีครับเนี่ย ขอคำแนะนไหน่อยย

ปล1.ส่วนตัวไม่เก่ง อังกฤษครับ ไม่เลยครับ แปลไม่ออกเลย แต่สนใจในซอฟแวร์

ปล2.จบไป ได้กะตังกี่บาท/เดือนเนี่ย *-*
    เริ่มต้นจาก..การให้คำมั่นสัญญากับตัวเองว่า จะต้องรู้จริงเรื่องซอพท์แวร์ให้ใด้
    จากนั้นก็เดินเข้าร้านขายหนังสือ ตรงไปที่มุมหนังสือเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ..เลือกอ่านตามสดวก

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

อยู่ที่ความตั่งใจของคุณมากกว่านะผมว่า
    คนไม่ได้เรียนสายคอมมายังเก่งได้

1.ถ้าคุณคิดจะซื้อคอมมาเเล้วเล่นเเต่เกมส์ก็ไม่เก่งหรอกครับ

ดูอย่างเพื่อนผม ออนเอ็มทีไรเห็น Busy ตลอดถามทำไร

DotA บางละ Cabal บ้างละ? เพื่ออะไร?

OverclockZone Member reezabza's Avatar

อ่านในร้านเลย ไม่ต้องซื้ออกมา 55555555+

ครับ จะจริงจังครับ

แล้วเลือกซื้อหนังสือแบบไหนก่อนดีง่ะ -*-

พื้นฐานการเขียนโปรแกรม ไรเงี่ยหรอ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เว็บเยอะเเยะครับ www.google.co.th ใช้ก่อนเดียวสองพี่น้อง google จะตกงานสะก่อน

OverclockZone Member championrpg's Avatar

คำแนะนำของผมนะ

ต้องมีสิ่งที่อย่างเขียนก่อน แล้วก็ต้องสนุกกับมัน แล้วทุกอย่างมันจะไปตามน้ำเองคับ (เพราะผมก็เป็นแบบนี้)

ตัวผมทำแบบที่คุณ sak2005 บอกไม่ได้หรอก ทำแล้วล้มเหลวตลอด 555+ เพราะเป็นคนมี่ตามใจตัวเองมาก ฝืนอะไรตัวเองไม่ค่อยได้

OverclockZone Member kunano's Avatar

ผมก็ เรียน อีเล็กเหมือนกัน ^^ ส่วนใหญ่ผม ก็หาหนังสืออ่านนะ แล้วลอง ปฏิบัติเลย ก็ไปได้ถูๆไถๆไม่ถึงกะเก่งเอาแค่เป็น ^^ และก็หาจากกูเกิล และอีกอย่างก็ ร้านหนังสือ ก็ทำตามที่ท่านแรกบอก ^^

ปล. ภาษาอังกฤษ ผมอ่านออกแปลได้ แต่ พูดไม่ได้ + ตกเลข อะ อิอิ แล้วเรียนอีเล็กจะรอดไม๊เนียเรา ฮ่าๆ

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ

ดันต่อไป รอคนเก่งมาแนะนำเพิ่มเติม

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

หาจากกูเกิ้ลก่อนเลยครับ ถ้าหาไม่เจอแล้วก็ค่อยวิ่งเข้าร้านหนังสือ เพราะบางสิ่งบางอย่างในกูเกิ้ลมี ร้านหนังสือไม่มี และบางอย่างในกูเกิ้ลไม่มี แต่ร้านหนังสือกลับมี

OverclockZone Member

ต้องรู้ตัวเองก่อนว่าจะเอาดีโปรแกรมด้านไหน แล้วก็ไปหาหนังสือประเภทนั้นมาอ่านแล้วก็ฝึกทำมากๆ

Quote Originally Posted by nanoei View Post
    ต้องรู้ตัวเองก่อนว่าจะเอาดีโปรแกรมด้านไหน แล้วก็ไปหาหนังสือประเภทนั้นมาอ่านแล้วก็ฝึกทำมากๆ
    เออใช่

โปรแกรมด้านไหนดีอ่ะ กราฟฟิก ไหม

อยากได้พวกทำงานตังเยอะๆอ่ะ 555555555+

-*- บอกหน่อยเด่ะ

OverclockZone Member sak2005's Avatar

เมื่อ 6-7 ปี ที่ผ่านมา สมัยที่ผมเพิ่งเริ่มเรียนรู้คอมพ์ด้วยตนเอง อยากรู้อะไรต้องถามเพื่อน
    ..แต่เดี๋ยวนี้กลับกัน เพื่อนอยากรู้อะไรต้องมาถามผม ไม่อายที่จะแชร์ความรู้ซึ่งกันและกัน
    จะได้มีความรู้ทัดเทียมกัน ปัจจุบันสะสมตำราเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ได้ประมาณ 10 เข่ง(ร้อยกว่าเล่ม)
    แผ่นซีดีโปรแกรมนับพันแผ่น ปัจจุบันเป็นช่างคอมพ์มืออาชีพได้อย่างสมบูรณ์ ทั้งๆที่ไม่เคยไปเรียน
    ตามโรงเรียนที่เขาสอนซ่อมคอมพ์เลย..
    ----------------------------------------------------------------------------------
    "หนทางที่ก้าวเดินไปสู่ความสำเร็จมิไช่โรยไว้ด้วยกลีบกุหลาบแต่เพียงอย่างเดียว แต่ใต้กลีบกุหลาบยังมีขวากหนาม
    ที่คอยทิ่มตำเราอยู่ตลอด นั่นคือ ความย่อท้อเมื่อมีปัญหาอุปสรรคต่างๆ ขาดความอดทนที่จะเรียนรู้ต่อให้สำเร็จ"

OverclockZone Member championrpg's Avatar

Quote Originally Posted by reezabza View Post
    เออใช่

โปรแกรมด้านไหนดีอ่ะ กราฟฟิก ไหม

อยากได้พวกทำงานตังเยอะๆอ่ะ 555555555+

วิศวะ เยอะสมใจแน่

OverclockZone Member

เออใช่

เงินดีคู่กับฝีมือดี กราฟฟิกก็มี 2D กับ 3D ต้องมีหัวสร้างสรรค์มากๆถ้าเอาแบบคิดงานเอง

OverclockZone Member kuraynai's Avatar
    รัตนาธิเบศร์ นนทบุรี

ทำอะไรก็ได้ที่ชอบ ที่เหลือเป็นผลพลอยได้

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

ต้องลองของจิงครับ โปรแกรมไหนเราอยากรู้ก้อลงในเครื่องไว้เลย แล้วลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ครับ ถ้ามันทำให้เครื่องมีปัญญามาก ก้อลง windows ใหม่ ไม่ยากหรอกครับ ทุกโปรแกรมมันจะมีส่วน help บอกครับ เปิดโปรแกรมแปลภาษาช่วยครับ อันไหนอ่านไม่ออก

OverclockZone Member miixer's Avatar

ผมใช้วิธีหาหนังสื้อมาอ่าน แล้วทำ Exercise ที่เค้าให้มาในหนังสือ

รวมทั้งหาข้อมูลและตัวอย่างจากทางเว็บโดยถามอากู๋ (google)

ณ ตอนนี้เป็นโปรแกรมเมอร์แล้วยังต้องพึ่งพา อากู๋อยู่เรื่อยๆเลยน่ะครับ

สู้ๆๆ

คนที่จบหมอแล้วมาทำงานสายไอทีก็ยังมีให้เห็นเยอะแยะครับ

OverclockZone Member tresap's Avatar

ผมเหรอจบบริหารแต่คนชอบถามว่าเรียนสายคอมมาเหรอ ผมอยากรู้ไรก็หาเอาครับตามพี่ google และยืนอ่านตามร้านหนังสือเวลารอแฟน ผมโหลดหมดทุกอย่างที่มีให้โหลดเลยแล้วลองลงเล่นเอาครับไม่รู้ก็หาดูเอาหรือโพสถาม เดี๋ยวได้เอง แล้วค่อยหาว่าเราชอบหรือถนัดอันไหนแล้วเอาดีทางนั้นก็ได้นะ เดี๋ยวนี้ความรู้เปิดกว้างเยอะแยะจะตาย แทบจะเก็บไม่ไหวเลย

OverclockZone Member celestialbeing's Avatar
    King Mongkut's University of Technology North Bangkok

ซื้อหนังสือมาอ่านครับ แล้วค่อยๆทำความเข้าใจ เดี๋ยวมันก้อได้เอง ผมเอง ก้อยังไม่ค่อยเก่งเท่าไรคับ ยังนั่งอ่านอยู่เลย T^T

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks