Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบตเตอร์รี่ กับ แบตเสียบไฟบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบตเตอร์รี่ กับ แบตเสียบไฟบ้าน

อยากทราบว่า การใช้งานทั่วไปของโน๊ตบุ๊ค
    โดยส่วนมาก เวลาอยู่บ้าน จะใช้แบตเสียบกับไฟบ้าน
    ส่วนนอกบ้านจะใช้แบตเตอร์รี่โน๊ตบุ๊คในการใช้งาน

เลยอยากทราบว่า การใช้งานโดยหลักจริงๆแล้ว
    เวลาใช้งานที่บ้าน ขณะที่โน๊ตบุ๊คใช้งานโดยใช้แบตเสียบกับไฟบ้านแล้ว
    ควรเสียบแบตเตอร์รี่เก็บไฟ ด้วยรึเปล่า หรือควรถอดออก ครับ

ถ้ามี UPS ก็ถอดออกได้ครับ แต่ถ้าไม่มีผมว่าเสียบไว้ดีกว่า กันไฟฟ้าไม่นิ่ง

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
      ถ้ามี UPS ก็ถอดออกได้ครับ แต่ถ้าไม่มีผมว่าเสียบไว้ดีกว่า กันไฟฟ้าไม่นิ่ง
      ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
        เห็นด้วยกับท่าน tanwatana ครับ **ขอเพิ่มขอคิดเห็นนิดนึงว่า แบตที่ถอดออก ควรเช็คหน่อยนะครับเวลาเก็บไว้นานมันจะคลายประจุออกมา อย่าให้มันลดจนหมดหรือต่ำกว่า%ที่เป็นอันตรายครับ**

Comment

ผมไม่เคยถอดเลยใส่ติดเครื่องไว้ตลอด

Comment

ผมแนะนำใส่ติดเครื่องไปเถอะครับ
            เท่าที่ผมเจอ คนที่ถอดแบ็ตเก็บไว้ กับคนที่ใส่ติดเครื่องตลอด
            คนที่ถอดเก็บไว้แบ็ตจะเสื่อมเร็วกว่า คนใส่ติดเครื่องครับ
            เพราะ แบ็ตมันต้องมีการใช้งานตลอดครับ ไม่งั้นเดียวเสื่อมม น่าาา

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
              ผมไม่เคยถอดเลยใส่ติดเครื่องไว้ตลอด
              ผมก็ทําเเบบนี้

Comment

ซื้อมาแล้วก็ใช้ให้คุ้มครับ ถอดเก็บไว้มันก็เสื่อมไปตามเวลา ใส่ไว้ดีกว่าครับ แบตก็ทำหน้าที่เหมือน UPS แหละครับ กันไฟตกไฟกระชาก พึงระลึกไว้ครับ ของข้างในโน๊ตบุ๊คราคาสูงกว่าแบตแค่ก้อนเดียวมากมายครับ

Comment

Li-onแล้ว เสียบๆไปเถอะ

Comment

ไม่เคยถอดเหมือนกัน

Comment

ผมใส่ตลอด Full Time ตอนนี้ Wear Level 90 % แล้วครับพี่น้อง อายุการใช้งาน 1 ปี กับอีก สิบกว่าวัน แต่ดีกว่าเครื่องเจ๊งครับ

Comment

แปลก ผมใช้มา 11 เดือน wear level 0% อยู่เลย งงเนี่ย

Comment

ใส่ติดเครื่องไว้แหละดีแล้วครับ

Comment

ของผม 2เดือนแล้ว wear level 1% แล้วเอาไปเคลมได้มั้ยครับ

Comment

Working...
                            X