วันก่อนมีโอกาสได้คุยกับเซียนคอมพ์ท่านนึ่ง

มีประเด็นอยู่ประเด็นนึ่งผมพูดขึ้นมา ว่า

มีเมนบอร์ดอยู่ตัวนึ่ง max ram ได้ 32 GB

4 แถว แถวละ 8 GB เซียนคอมพ์ท่านนี้เลยแย่งขึ้นมาว่า

จะได้มากไปทำไม วินโดว์ก็ทำงานได้ที่ 3 GB เหมือนเดิม

ถึงแม้ว่าเครื่องจะมองเห็นมากกว่า 3 GB ก็ตาม แต่การใช้งานจริง ได้แค่ 3 GB

เพราะว่าซอสโค้ดของวินโดว์ยังมองเห็นแค่นี้ (หมายถึง XP นะครับ)

แต่เซียนคอมพ์ท่านนี้ต่อไปว่า ถ้าเป็น vista 64 bit ก็ไม่แน่ ว่าจะมีการปรับปรุงซอสโค้ดรึเปล่า

เพราะแกเองก็ยังไม่มีซอสโค้ดของ vista 64 bit

เอาล่ะครับ ผมชักจะอยากรู้แล้วล่ะซิ ว่าอะไรคือเรื่องจริง