overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default Fuji finepix s100 รุ่นนี้ดีมั้ย

ใครใช้บ้างแนะนำหน่อยพอดีว่าจะซื้อนะครับครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ดีที่สุดแล้วหละ สำหรับกล้องคอมแพค แต่อย่าเอาไปเทียบกับ 350D+ 18-200 OS นะ ยังไง DSLR ก็แจ่มกว่า อิอิ
    รุ่นพี่ผมก็ตั้งใจจะไปซื้อ S100 แหละ แต่พอเอาภาพไปเทียบกับ 400D กับ D40x ไม่คิดจะอยากได้อีกเลย เลยได้ D40x มาแทน

OverclockZone Member one's Avatar

S100FS เปลียบเทียบกับ 350D กิ๋วๆๆ.... http://www.fujifilm.co.th/forum/showthread.php?t=5076

S100FS เปลียบเทียบกับ 400D กิ๋วๆๆ.... http://www.fujifilm.co.th/forum/showthread.php?t=5106

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Quote Originally Posted by one View Post
    S100FS เปลียบเทียบกับ 350D กิ๋วๆๆ.... http://www.fujifilm.co.th/forum/showthread.php?t=5076
    การเทียบ 350D
    สังเกตุไหมว่า ถ่ายด้วยเวลาที่ต่างกันค่อนข้างมากทีเดียว ดูจากเมฆด้านหลัง
    แล้ว 350D โฟกัสที่ไหน . . . F กว้างขนาดนั้น โฟกัส ที่ไหนก็ไม่บอก แล้วไป ครอปซะทุกส่วนเลย มันก็เบลอสิครับ แล้วที่เห็นว่าสีมันซีด จริงๆแล้ว มัน Over ครับ

OverclockZone Member one's Avatar

Copy มาไห้อ่านขำขำนะครับเขาเปลียบเทียบกัน อย่าซีเรียส เอิ๊กๆๆ...

" Dslr กับ Dslr like (compact) แตกต่างกันอย่างไร และผลการถ่ายเป็นไงเอาแค่นี้ก่อน
    Dslr ขนาดเซ็นเซอร์ใหญ่กว่า แม้จำนวนพิคเซล เท่ากัน ถ้าถ่ายมุมกว้าง ณ ตำแหน่งเดียวกัน dslr จะเก็บภาพได้กว้างกว่า เมื่อบีบมาโฟกัส หลังจึงเบลอกว่า
    Dslr ถอดเปลี่ยนเลนซ์ได้ มีเลนซ์ให้เลือกเฉพาะงานมากมาย เช่น macro เลนซ์ทางยาวโฟกัสสั้น 18-55 (ไว้ถ่าย portrait) เลนซ์ทางยาว 75-300 ไว้ถ่ายซูม เช่นนก แฟลชนอกที่นำมาใช้ ก็เกือบหมื่นถึงหมื่นกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องมีงบอีกหลายหมื่นเพื่อซื้อเลนซ์ ถ้ารวมราคากล้องและอุปกรณ์ทั้งหมดด้วย ก็เฉียดๆแสน
    Dslr ต้องศึกษาและระมัดระวังมากเป็นพิเศษ เช่นเรื่องฝุ่น และการแบกเลนซ์ไปด้วย ซึ่งหนักพอดู ไม่รวมขาตั้งกล้อง
    Dslr ถ่าย vdo ไม่ได้ compact ถ่ายได้ (พิสูจน์แล้วกล้อง Dslr ทำเป็นถือกล้องแต่แอบมองเรา เพราะเราถ่าย VDO กับ Coyoty เหอๆๆ)
    Dslr เหมาะกับผู้ที่ ใช้กล้องเพื่อทำมาหากิน เช่น ถ่ายงานจ้างต่างๆ ถ่ายลงนิตยสาร ทำป้ายโฆษณา เพราะในความเป็นจริงผู้ที่ไม่ได้ทำงานอย่างที่บอกข้างต้น ถ่ายแล้วมีน้อยมากๆ ที่จะนำไปล้าง ส่วนมากจะถ่ายเก็บไว้ในคอมหรือลงแผ่น บางคนยิ่งกว่านั้น ซื้อมาเก็บจนลืม ประมาณว่าเห่อเป็นพักๆ อาจเป็นเพราะไม่ค่อยมีเวลา เรียน ทำงาน หรือ โอกาสเที่ยวมีไม่มาก
    แต่ถ้าคุณคิดว่า ซื้อกล้องเพื่อทำมาหากินก็ควรจะใช้ Dslr จริงๆครับผมเห็นด้วย แต่ผมอยู่ในกลุ่ม ชอบเที่ยว มีกล้องไว้เพื่อเก็บภาพและ vdo โดยที่ไม่ต้องปวดหัวเรื่องการแบกเลนซ์ Dslr like มีกล้อง กระเป๋า ฟิลเตอร์ ขาตั้ง และชุดทำความสะอาด แล้วลุยโลด บวกคนรู้ใจ (รู้ใจว่านอกจากแบกกล้องแล้วต้องแบกกระเป๋าเสื้อผ้าด้วย) แค่นี้ก็สนุกแล้ว เพราะฉะนั้นควรเลือกกล้องให้ตรงกับความต้องการ อย่าฟังว่ากล้องรุ่นนั้นดีกว่ารุ่นนี้ยังไง เชื่อตัวเอง มองที่การใช้งานดีกว่าครับ อย่าตามกระแส โดยไม่ใช้ความคิดตัวเอง ใช้เหตุผลดีแล้วครับ ยกเว้น ความต้องการนั้นเหนือเหตุผล อันนี้ก็เข้าใจครับ
    ผมใช้กล้อง S100fs เป็นกล้องที่มีฟังค์ชั่นการถ่ายเหมือน Dslr กล้องทนทานเลนซ์ครอบจักรวาล 28-400 (เคยถ่ายแค่ดวงจันทร์ ดาวเสาร์ยังมองไม่เห็นเลย) ถ่าย macro ได้ทุกอย่างเบ็ดเสร็จไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนเลนซ์ เวลามีปัญหาไปที่ศูนย์ ฟูจิ เค้าบริการดีมาก บางคนเลยประกันเปลี่ยนอะไหล่ให้ไม่คิดเงิน หรือค่าแรงเลย (เสียแค่เวลากับค่าเดินทาง...หุหุหุ) มีหลายคนชอบที่ตรงนี้ แต่ถ้าคุณใช้กล้องแบบแยกชิ้น โอกาสเสีย ก็มีมากขึ้นหลายเท่า ตามจำนวนอุปกรณ์ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการใช้ จุดเด่นของฟูจิ คือ สีสันภาพสวยมาก แม้ใช้ โหมดสีแบบ sRGB ผมไม่อยากเป็นโปรอุปกรณ์ ผมอยากแค่มีความสุขกับการถ่ายภาพ กด...ๆๆๆๆ เอามันส์ ล้อเล่นครับ แค่บันทึกภาพที่เราชอบได้ก็พอครับ มาจัดองค์ประกอบภาพหรือหานางแบบสวยๆ อิอิอิ หรือเล่น ฟิลเตอร์ ก็สนุกดีครับ
    สรุป....นะครับ เลือกกล้องควรศึกษาทั้งกล้องและสำรวจตัวเองว่า ต้องการเอากล้องไปใช้กับตัวเองยังไง เหมือนเลือกแฟนยังไงยังงั้น อย่าคบเพราะคนอื่นบอกว่าหล่อเท่ห์คบคนนี้สิจมูกโด่งกว่าคนอื่น(คบเพราะชอบส่วนใดส่วนหนึ่ง) คบเพราะเค้าเข้ากับเราได้ เราและเค้ารักกันดูแลกันได้(หล่อหรือบางส่วนของเค้าค่อยพิจารณาทีหลัง)

ปล. อย่าเอามเทียบเพราะคนละชนิดกัน (ไม่ได้หมายความว่าแย่นะเหมือน โฟว์วีล กับ รถเก๋ง มันดีคนละอย่างกันครับ) "

Bookmarks

Bookmarks