overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยด้วยคับ หน้าจอค้างนิ่ง เล่นเกมสีเพี้ยน แตกๆ บ้าง T_T

OverclockZone Member myappleza's Avatar

Default ช่วยด้วยคับ หน้าจอค้างนิ่ง เล่นเกมสีเพี้ยน แตกๆ บ้าง T_T

คือตอนแรกผมใช้การ์ด gf 6200 อะ มันมีปัญหาคือ เล่นเกมสีชอบแตกๆเห็นเปนภาพลางๆ

เลยมีคนแนะนำให้ไปเปลี่ยนการ์ดจอ ผมเลยไปซื้อ Elitegroup GF 7300 GT อ่อ เป็น AGP ครับ

แต่ปัญหานั้นไม่ได้หมดไปเลย กลับเป็นเพิ่มด้วยซ้ำ ทั้งสีแตก สีเพี้ยน ที่สำคัญ หน้าจอค้างนิ่งเลย ขยับ

อะไรไม่ได้เลยครับ นี่ที่พิมพ์อยุ่ต้องพิมหลายรอบมากกว่าจาโพสได้ เพราะค้างบ่อย

แล้วที่ค้างนี่เมื่อก่อนไม่เป็นนะ แต่มันจะรีเครื่องเองเพราะผมไปติ๊ก auto restart ออก อ่าครับ

มีคนบอกแรมเสีย ผมก็ไปซื้อแรมมาเปลี่ยน ก็ไม่หาย มีคนบอกไฟไม่พอ ผมก็ซื้อพาวเวอร์ใหม่ เป็น

550w ก็ไม่หายอีก ลงไดร์ฟเวอร์ทั้งตามแผ่นทั้งโหลดใหม่ ก็ไม่เป็นผลไรเลยครับ

ตอนนี้กลุ้มใจมากเลยครับ

อ่อ บางทีก็มีอาการ ตอนเปิดเครื่อง หรือสตาร์ท ดังตี๊ดดดดดดดดดดด ยาวๆ ต้องถอดอุปกรณ์ออกมา

แล้วใส่ใหม่ถึงหาย แล้วแต่อารมณ์มันครับ

ผู้รุ้แนะแนวทางแก้ปัญหาทีครับ

อันนี้ผมใช้โปรแกรมเช็คไดร์ฟในเวป Guru 3D อ่าครับ มันขึ้น Bad หมายความว่าไงอ่าครับ

อันนี้ภาพตอนเล่นเกมอะครับ

ปล.ฝากด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ผิดหมวดประการใดก็ขอประทานโทษนะครับ ผมไม่รู้ว่าจะเอาไว้หมวดไหนดี -*-
    Last edited by myappleza; 21 Aug 2008 at 22:34:19.

OverclockZone Member myappleza's Avatar

กำ เงียบ ไม่มีใครมาช่วยเลยหรอเนี่ย T_T

OverclockZone Member kornswu's Avatar

ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่เอาใจช่วยนะครับ ดันให้ครับ

OverclockZone Member

อาการหนักนะเนี่ย

mainboard มีจอออนบอร์ดหรือเปล่าครับ

ลองถอดออกให้หมดแล้วค่อยๆใส่ทีละอย่างครับ

- เท่าที่อ่าน psu ไม่น่ามีปัญหา
    - ram ลองเอายางลบเช็ดๆดู

ถ้ามีการ์ดออนบอร์ด ก็เท่านี้ลองเปิดดูก่อน ไม่มีปัญหาก็เสียบการ์ด แล้วเปิดอีกที

แนะนำให้ ลง window ใหม่ด้วยก็ดี แล้วก็ใช้ driver การ์ดตัวใหม่ ที่โหลดจาก web ครับ

-*- อาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีนักนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรมากมาย

ขอบคุณทุก rep เลยนะครับที่ชี้แนะ

-เอ่อ คือ อย่าว่าโน้นนี้เลยนะคับ ผมไม่เข้าใจเรื่องนี้เท่าไหร่อะ แล้วเราจะรุ้ได้ไงว่ามีจอออนบอร์ดไหมอะ- -"

แต่ว่าที่เมนบอร์ด มันก็มีรูสีฟ้าๆเหมือนรูการ์ดจอเหมือนกัน เสียบแล้วก็ใช้ได้ครับ

-แรมผมถอดตัวที่คิดว่ามีปัญหาออกแล้วครับ ตอนนี้ไม่มีเสียงตี๊ดแล้วแหล่ะ(ตัวที่มีปัญหาอะ ซื้อมาใหม่ด้วย เฮ้อ)

-driver ผมลองใช้ทั้งที่มากับแผ่นและโหลดตามเวปก็แล้ว แต่ปัญหาก็ไม่หายครับ

ใครมี driver ที่เหมาะกะ elitegroup gf 7300 gt ก็ช่วยหน่อยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้เหลือแค่ว่า เวลาเล่นเกมละจอแตกอย่างภาพครับ

แก้ไม่ได้ซักที ลงไดร์ฟเวอร์หลายสิบตัวมากก็ไม่หาย

การ์ดจอใหม่เก่าก้อลองเปลี่ยนแล้ว

พาวเวอร์ แรม ก้อเปลี่ยนแล้ว

ก้อยังไม่หายซักที

ตอนนี้เครียดเลยคับ - -"

เอ่อ คือมีคนแนะนำว่า

ให้ลง chipset บอร์ดใหม่

ผมเลยอยากมาถามต่อว่า chipset บอร์ดคืออะไรครับ

ช่วยแนะนำ พร้อมวิธีลง แหล่งโหลด อย่างละเอียดด้วยนะครับ

ผมไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนเลยครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาครับ

Bookmarks

Bookmarks