Announcement

Collapse
No announcement yet.

อดีตทอ.ผนึกอาจารย์ม.ราชภัฏอุดรฯ วิจัยใช้น้ำเปล่าเป็นเชื้อเพลิงสำเร็จ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ได้ยินมานานแล้วนะไอที่ใช้น้ำแทนเชื้อเพลิงแต่ก็เห็นเงียบเป็นรายๆไป กรำเนอะ -*-

Comment

ได้ดูสกู๊ปข่าวช่อง 9 เมื่อคืนพอดีหลังจากที่ได้เห็นแต่ภาพกับข้อมูลกระท่อนกระแท่นในเน็ต 2-3 วันที่ผ่านมา

สรุปเลยหลังจากดูสกู๊ปข่าว ไอ้เครื่องนี้ล่ะคือทางออกที่ชัดเจนมากที่สุดในตอนนี้

เพราะเป็นอุปกรณ์ติดตั้งที่เสริมเข้าไปกับเครื่องยนต์ี่มีอยู่ในรถที่วิ่งๆกันทุกวันนี้

ไม่ต้องไปซื้อใหม่ทั้งคัน ถึงมันจะยังเป็นเครื่องลูกผสมแต่ดูอัตตราการบริโภคน้ำมันแล้วก็สุดทึ่งละครับ

กรุงเทพ-อุดรธานี ใช้น้ำมันไปเพียง 10 ลิตร ( 570 กิโลเมตรนะนั้น)

Comment

อืม เคยดูจากรายการในช่อง 9 รู้นึกจะรายการพลังงานโลกอนาคต เมืองนอกเค้าวิจัยใช้น้ำ 100% ได้ด้วยนะ เห็นเอามาขับกำลังพัฒนา แล้วก็มีใช้ลมด้วยแหละ

Comment

เมืองนอก ใช้นานแล้วครับ Mazda รุ่นใหม่ ที่เป็น สปอร์ต รุ่นใหม่ ปีที่แล้ว ก็เห็นใช้น้ำอยู่

Comment

ถึงจะยังทำใ่ช้จริงไม่ได้เพราะไม่คุ้ม ก็สนับสนุนให้วิจัยต่อครับ สู้ๆครับ

Comment

จ่า ทอ. สุดยอดด ผมเคยเป็นกำลังพลกองทัพอากาศ คนเก่ง ๆ มีเยอะ มาก ....... ขอเป็นกำลังใจให้ต่อไปครับ

Comment

สุดๆ น้ำเต็มโอ่งแล้วครับ

Comment

เก่งจัง

Comment

Originally posted by pann View Post
                    ได้ดูสกู๊ปข่าวช่อง 9 เมื่อคืนพอดีหลังจากที่ได้เห็นแต่ภาพกับข้อมูลกระท่อนกระแท่นในเน็ต 2-3 วันที่ผ่านมา

สรุปเลยหลังจากดูสกู๊ปข่าว ไอ้เครื่องนี้ล่ะคือทางออกที่ชัดเจนมากที่สุดในตอนนี้

เพราะเป็นอุปกรณ์ติดตั้งที่เสริมเข้าไปกับเครื่องยนต์ี่มีอยู่ในรถที่วิ่งๆกันทุกวันนี้

ไม่ต้องไปซื้อใหม่ทั้งคัน ถึงมันจะยังเป็นเครื่องลูกผสมแต่ดูอัตตราการบริโภคน้ำมันแล้วก็สุดทึ่งละครับ

กรุงเทพ-อุดรธานี ใช้น้ำมันไปเพียง 10 ลิตร ( 570 กิโลเมตรนะนั้น)
                    ช่ายคับ ใช้น้ำมัน 10ลิตร แต่ใช้ LPG อีกเป็นถังๆ

ท่องกฎเืทอโมไดนามิคไว้คับ พลังงานที่ได้ไม่มีทางมากไปกว่าที่เสีย สรุปว่ามันไม่ได้ประหยัดจริงนั่นเอง

Comment

อุดรสุดยอดดดดด

Comment

อันที่จริงเนี่ย มันมีข่าวมาเมื่อกะตั้งแต่ปีก่อนๆ แล้วนะครับ ว่า BMW จะเปิดตัวรถพลังงานไฮโดรเยน ซึ่งเป็นรถที่เติมน้ำจริงๆ เลยน่ะครับ แบบว่า จะเป็นทั้งแบบที่ต้องเข้าปั๊มไปเติมไฮโดรเจน และแบบมีเครื่องแยกในตัว ก่อนที่เมื่อไม่นานมานี้ honda จะมาเปิดตัวเสียก่อน 555+

ปล. ในสหรัฐมีปั๊มไฮโดรเจนอยู่แห่งนึงนะครับ เหอะๆ

Comment

Originally posted by sunserus View Post
                          ช่ายคับ ใช้น้ำมัน 10ลิตร แต่ใช้ LPG อีกเป็นถังๆ

ท่องกฎเืทอโมไดนามิคไว้คับ พลังงานที่ได้ไม่มีทางมากไปกว่าที่เสีย สรุปว่ามันไม่ได้ประหยัดจริงนั่นเอง
                          กำเลย...กฏที่ว่าไม่ได้เรียนมาซะด้วย

งั้นผมอ้างอิงคณิตศาสตร์ประธมต้น(เรื่องเทียบบัญญัตญางค์)ก็แล้วกัน

ระยะทาง 1 หน่วย(ในที่นี้อ้าง 570 กิโลเมตรก็แล้วกันเพราะมันจะสอดคล้องกับเบนซิน 10 ลิตร)

ทุกสมมุติฐานใช้ความเร็วเท่ากันหมด

สมมุติที่ 1

570 กม เบนซินเพียวๆ(100%) ใช้กี่ลิตรๆละกี่บาท ?(ไม่ต้องหาคำตอบก็ได้ จะอ้างอิงไปในสมมุติที่ 2)
                          570 กม LPG เพียวๆ(100%) ใช้กี่ถังกี่ลิตรๆละกี่บาท( เหมือนข้างบน)

สมมุติที่ 2 (ด้วยเครื่องลูกผสม)

อัตราส่วนเขาก็แจ้งมาชัดเจนว่า H : LPG = 60 : 40

แสดงว่าในระยะทาง 1 หน่วย(อ้างถึง 570 กม) ใช้ LPG ไปเพียง 40% เท่านั้น ไม่ได้ใช้ทั้ง 100%

อีก 60% เป็นไฮโดรเจนที่ได้มาจากการแยกน้ำธรรมดา(ซึ่งในรายงานข่าว อ้างไว้ที่ 1 ลิตร:3000 กม งั้นคิดอย่างแพงในเซเว่นให้เลย 20 บาท)

ผมเลยสรุปเอาเองว่า ถ้าผมวิ่งด้วยระยะทาง 1 หน่วย( 570 กม ที่อ้างไว้)ด้วย LPG อย่างเดียวผมก็ต้องใช้ LPG 100%

แต่ถ้าผมวิ่ง ด้วยเครื่องลูกผสมตัวนี้ในระยะทาง 1 หน่วยเท่ากัน LPG ที่ผมใช้ ก็แค่ 40%

แล้วอัตราส่วน ของส่วนผสมทั้ง 2 ตัวในระยะทาง 1 หน่วยนี้ คงที่คือ

เบนซิน 10 ลิตร และ น้ำเปล่า 1 ขวดลิตร(+/- ไม่น่าเกิน 400 บาทอ่ะ)

นี่คือสิ่งที่ผมคิดได้นะ

ประเด็นที่ผมตอบไปใน คห ก่อนหน้า ก็คือ ถ้าไอ้เครื่องนี้มันเป็นรูปธรรม มันก็น่าจะเหมาะสมที่สุดในตอนนี้

เพราะมันประยุกต์ใช้กับรถที่เราๆท่านๆมีกันอยู่แล้ว เรื่องรถที่ใช้พลังงานน้ำแบบ 100%

รึว่า ไฮโดรเจน100% ผมก็รู้เรื่องมาเหมือนกัน แต่นั้นหมายถึงเราต้องซื้อรถใหม่ทั้งคัน

ซึ่งไอ้คันที่เชฟเอามาโชว์ก็กี่ล้านเข้าไปแล้ว แล้วคันที่เราๆท่านๆใช้กันอยู่ล่ะ จอดทิ้ง ขายต่อหรือ แล้วใครจะซื้อ

ถ้าเกิดเขาก็จะซื้อใหม่อยู่แล้ว เขาก็ซื้อไอ้ที่มันเติมน้ำ 100% ไม่ดีกว่าหรือ

ถ้าผมยังไม่มีเงินซื้อ Phenom ผมก็คงต้องใช้ LE ไปก่อนดดยอาจจะอัพแรมเพิ่มให้มันอีกสัก 1G อิอิ

Comment

แต่ผมว่ายังไง ถ้าเปงความคิดค้นใหม่ของคนไทยก็สุดยอดแว้วงับ

Comment

อันนี้เข้ามาแย้งตัวเอง อิอิ

พอดีมาคิดถึงเรื่องวัตถุธาตุ หรือ สะสาร ตัวที่เกิดจากการผสมของ H และ LPG

ที่ถูกส่งเข้าห้องเผาไหม้ มันอาจจะเกิดจุดเผาไหม้ที่เร็วกว่า LPG เพียวๆก็ได้

นั้นก็อาจจะหมายถึง LPG ก็ต้องถูกใช้ไปเร็วกว่าการที่มีแต่ส่วนผสมของตัวมันเองเพียวๆ

ดังนั้นก็อาจจะทำให้ตัว LPG มันเร็วกว่าปกติ ตามที่ท่านsunserus พยายามจะบอกก็ได้

ซึ่งตรงนี้ รายงานของข่าวไม่ได้แจ้งไว้ มันอาจจะเหมือนกรณีของ แก๊สโซฮอล ที่หมดถังเร็วกว่า เบนซินเพียวๆ

ถ้าคำตอบของผมผิดพลาดไปยังไงก็ต้องขออภัยไว้ตรงนี้ด้วย

Comment

เมืองนอกเค้า ขับโช กันนานแล้วคับ -*-

Comment

Working...
                                X