Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย จนปันยาหาจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย จนปันยาหาจริงๆ

ผมจนปัญญาจริงๆ ไม่รูจะแก้วิธีไหนแล้ว

คือว่า บอร์ดผม มี VGA OnBoard อยู่แต่ผมไม่ได้ใช้

ตอนนี้ใช้ GF 4 MX4000 อยู่ แล้ว ถอดเปลี่ยนเป็น ATi X1650Pro

พอเปิดเครื่องมาภาพไม่ออก แต่คอมทำงานปกติมีเสียงรันวินโดร์

พอผมลองถอดการ์ดจอออกแล้วไปเสียบ OnBoard แทนกลับเปิดได้

ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ผมทีนะครับ

- ลบไดร์เวอ์ Vga ทั้งออนบอร์ดละไม่ออนบอร์ดออกหมดแล้ว
    - ผมหาวิธีปรับ Disable Vga OnBoard ไม่ได้ (เพราะมันไม่มี) มีแต่ PCI กะ
    OnBoard/AGP ให้เลือก ผมก็ลองทั้ง 2 อย่างแล้วสัญญาณภาพก็ออก OnBoard
    ตลอด
    - ลองเครีย Bios ดูแล้วก็ยังไม่ได้
    - ไม่รู้คำสั่งนี้จะเกี่ยวไหม On Chip VGa ปรับไปที่ Disable พอเปิดเครื่องมีเสียงติ๊ด
    ดังขึ้นแล้วสัญญานภาพก็ไม่ออกเลยทั้ง ช่อง OvBoard และ ไม่ออนบอร์ด

ยังไงช่วยแนะนำทีนะครับ
    บอร์ด WinWell 478 / ChipIntel 865 / Bios Phoenix

OnchipVGA คือที่ปิดออนบอร์ด ถูกต้องครับ
    แต่ปัญหา น่าจะอยุ่ที่ 1650pro ถ้าใส่เครื่องอื่นปกติ อาจเป็นที่บอร์ดไม่รับ ต้องหาไบออสมาลองแฟลชแก้ดู

Comment

อับเดด BIOS คับ ถ้ายังไม่ได้อีก ก้คงซวยอ่าคับผมเคยเจอบอร์ดรุ่นเก่าๆ ที่มัน ไม่ซัพพอท AGP ใหม่ๆ แล้วก้มี

Comment

การ์ดจอเทสเครื่องอื่นติดครับ และ ไบออสหาที่ไหนครับ ผมหาไม่ได้เลย หายากมากกก

Comment

ได้ Bios มาแล้วครับ

website บริษัทคือ http://en.boyingmb.com

website ของ M/B คือ http://en.boyingmb.com/Product_View.asp?ID=15

เผื่อจะไป download driver

ส่วน bios ผมแนบมาให้แล้วครับ ขอให้โชคดีครับ
          Last edited by karanikov; 15 Sep 2008, 13:25:41.

Comment

ขอบคุณครับ แต่ที่ให้มารุ่นใกล้เคียงครับ ของผมมัน i865p ich5 ไม่เปงไรครับเดียวจะลองดูๆๆ

Comment

อ่าว ..... ง้านไป download ใหม่ที่ website ของเขาเลยครับ

Comment

ผมดูแล้ว ไม่มีตัวไหนรูปเหมือนของผมเลย T^T

Comment

เวลาบูท มันขึ้นชื่อรุ่นว่า i865gx
                  Last edited by immortalpao; 21 Aug 2008, 21:44:40.

Comment

ลองดูใน bios อ่ะครับ เซ็ทไม่ให้มันแชร์ แรมไปให้ vga on board เลือกเป็น diable ไปเลย
                    ผมว่าน่าจาได้ - -*

Comment

Originally posted by intheworld View Post
                      ลองดูใน bios อ่ะครับ เซ็ทไม่ให้มันแชร์ แรมไปให้ vga on board เลือกเป็น diable ไปเลย
                      ผมว่าน่าจาได้ - -*
                      ลองทำแล้วไม่ได้เหมือนกัน

Comment

นี้ข้อมูลของชิป เดียวค่อยเอารูปบอร์ดมาลง
                        Last edited by immortalpao; 2 Dec 2008, 21:18:17.

Comment

เวงกำ บอร์ด ยี่ห้อไรหละคับนี่ ลองหาชื่อบอร์ด แล้วรุ่นดูนะคับ เปิดฝาข้างเคสมา ลองดูๆ มันมีเขียนบอกนะคับแล้วหาในเวป

Comment

มันไม่มีอาไรเขียนบอกเลยอ่ะ ดูหมดแล้วทั้งหน้าแล้วหลัง

Comment

ไม่ลองดูที่ monitor มั่งหรอ

Comment

Working...
                              X