Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นไปได้ไหมที่ HDD ไม่ซัฟกับ M/B ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นไปได้ไหมที่ HDD ไม่ซัฟกับ M/B ?

น้องผมเอา HDD ไปซ่อม ช่างมันก็ไปเครมให้แล้ว พอนั้นโทรมาบอกว่า
    HDD มันไม่สามารถเข้ากับ M/B ได้ น้องผมเลยโทรมาถามผม ทำไมช่าง
    ไม่ค่อยมี จรรยาบรรณ เลย มีการบอกว่ามี M/B จะขายให้อีก นี่เป็นการ
    หลอกลูกค้า นะเนี่ย เซงมาก น้องผม เจอแบบนี้

ไม่มีแน่ๆ แบบนี้ นอกจากซื้อsataมาแต่ไม่มีport sata อาไรอย่างงั้น ถึงจาใช้ไมได้ แต่มานไม่มีว่าhddทำงานร่วมกะบอร์ดไมได้หลอก ไม่เคยพบไม่เคยเห็น

Comment

นับวัน ช่างซ่อมยิ่งแปลกขึ้นเรื่อยๆ

Comment

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ ทุกวันนี้ผมจึงต้องซ่อมเองครับ ไม่อยากเข้าหาช่างเท่าไร เดี๋ยวโดนวางยา

Comment

ถ้าเป็น MB รุ่นเก่ามากๆจะไม่รองรับ HDD ความจุสูงๆอันนี้มีจริงครับ แต่ถ้าบอก HDD ไม่เข้ากับบอร์ดมันมั่วครับ

Comment

Originally posted by HuD_BaH View Post
            ถ้าเป็น MB รุ่นเก่ามากๆจะไม่รองรับ HDD ความจุสูงๆอันนี้มีจริงครับ แต่ถ้าบอก HDD ไม่เข้ากับบอร์ดมันมั่วครับ
            ง่ะ

งั้นผมก็มั่วสิครับเคยเจอการผสมกันระหว่าง seagate กับ western รึว่า maxtor นี่ล่ะแล้วกลายเป็นว่า เจอแต่ maxtor แต่ไม่เจอ seagate ครับ แก้ทุกอย่างเอาไปเคลมก็ยังเหมือนเดิม ไม่เสียอีกแน้ะ

สุดท้ายคลำจนเจอว่าใส่รวมด้วยไม่ได้(เซ็ต jumper ไม่ผิดนะจ้ะ) แต่พอสักพักไปเคลม seagate เอา firmware ตัวใหม่มา
            เจอ! เอากับมันสิ

เป็นไปได้ครับแต่ไม่บ่อยนักแต่อย่า ไปเชื่อมากก็ได้ครับไปดูให้เห็นกับตาดีกว่า

Comment

อ่อ มีอีกอย่างครับ HDD ตัวที่ใช้อยู่ประจำ พอดีพังแล้วน้องผมเอาไปเครม แล้วกลับมาบอกว่ามันไม่เข้ากับ บอด -*- สูดยอดดดดดดด

Comment

มีแต่ hdd บางยี่ห้อ set jumper ยากมากครับ

ที่ยากสุดที่ผมเจอก็ hitachi ata100 แม่จ้าว มีการ set 8 แบบ ผมก็ไล่ทีละอันเลย ถึงจะเจอ อึนมาก แต่แรงสุดแรง
                แรงเกือบเท่า ซีเกท sata

Comment

+ ไปครับ

Comment

มีแต่ hdd บางยี่ห้อ set jumper ยากมากครับ

ที่ยากสุดที่ผมเจอก็ hitachi ata100 แม่จ้าว มีการ set 8 แบบ ผมก็ไล่ทีละอันเลย ถึงจะเจอ อึนมาก แต่แรงสุดแรง
                    แรงเกือบเท่า ซีเกท sata
                    พึ่งเคยได้ยิน อึ้งครับ

Comment

M/B AM2NF6G-VSTA เมนบอร์ดของผม ตัวใหม่ที่เพิ่งซื้อมายังไม่มีซัฟ สำหรับ IDE เลยครับ มีแต่SATA

Comment

ไม่น่าจะมีน่ะ ป๋มว่า HDD Sata กับ IDE ที่แตกต่างกันอยู่ แต่ถ้าได้อ่ะแน่นอน อยู่แล้ว

Comment

เห็นว่าบอร์ด Intel รุ่นแรกๆที่ใช้ SATA มีปัญหากับ HDD พอสมควรครับ

Comment

ถ้า chip NF 3 อะ อาจไม่ซับพอร์ต Maxtor นะครับไม่ทราบว่าของคุณ HDD ยี้ห้อไรถ้ามันเข้ากันไม่ได้กับบอร์ดของคุณจริงๆลองแฟรชไบออสใหม่ดูครับ ถ้าแฟรชไม่เป็นก็ลองหาคนที่เค้าทำเป็นทำให้นะครับ(อย่าลืมนะครับการแฟรชไบออสมีความเสี่ยง)

Comment

Working...
                            X