Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้หูฟังดีซะตัว แบบเสียบหู เกี่ยวหู ครอบหู แบบไหนดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้หูฟังดีซะตัว แบบเสียบหู เกี่ยวหู ครอบหู แบบไหนดีกว่า

เลือกไม่ถูก ต้องการเน้นคุณภาพเสียง ราคาไม่เกี่ยง แต่ไม่ทำให้หูหนวกหูตึงก็พอ

Philips SHE9800 ตัวนี้ดีไหม (ตอบแบบไม่รู้เรื่อง)
    http://hardware.arip.co.th/?p=1196

ส่วนโซนี่ตอนงานคอมมาร์คใบปลิวมีตัวหนึ่งราคาเป็นหมื่นเลย มันดียังไง ไม่เห็นมีใครเอามารีวิวตัวนี้เลย รบกวนและขอคำแนะนำด้วยครับ

เคยใส่inearแล้วหูอื้อเลยไม่ชอบครับ

ส่วนearbudก็โอเคแต่เวลาเสียงภายนอกดังมากๆก็กลบหมดต้องเปิดดังๆซึ่งทำให้ตึงอีก

earchip ใส่ง่ายสบาย แต่อาจจะมีผลข้างเคียงทำให้หูกาง และไม่กันเสียงด้านนอก

headphone น่าจะเสียงดีที่สุดในบรรดาหูฟัง บางรุ่นกันเสียงภายนอกได้ แต่ข้อเสียคือใหญ่ อาจเป็นเป้าสายตา(แต่ถ้าไม่สนใจก็แล้วไปครับ)

Comment

Originally posted by exit View Post
      เลือกไม่ถูก ต้องการเน้นคุณภาพเสียง ราคาไม่เกี่ยง แต่ไม่ทำให้หูหนวกหูตึงก็พอ

Philips SHE9800 ตัวนี้ดีไหม (ตอบแบบไม่รู้เรื่อง)
      http://hardware.arip.co.th/?p=1196

ส่วนโซนี่ตอนงานคอมมาร์คใบปลิวมีตัวหนึ่งราคาเป็นหมื่นเลย มันดียังไง ไม่เห็นมีใครเอามารีวิวตัวนี้เลย รบกวนและขอคำแนะนำด้วยครับ
      ใช้งานอยู่บ้านหรือนอกสถานที่ครับ

Comment

ส่วนใหญ่ก็ในบ้านมากกว่า หลังๆมาไม่ค่อยใส่ไปข้างนอกแล้ว มันทำให้เสียสมาธิเลย อย่างเวลาเดินไปที่หนึ่ง กลับเดินเลยไปเลยไม่รู้ตัว

Comment

ฟังเพลงแนวไหน มีงบเท่าไรหรอครับ จะได้แนะนำได้ถูก

Comment

http://www.overclockzone.com/tns/Yea...tive_Fatal1ty/

ถ้าเล่นเกม

Comment

ฟังอยุ่บ้านก้อเอาแบบ headphone ไปเลยดีกว่าาาาามั้งครับ

มีเยอะ หลายรุ่น

เเล้วแต่งบเราด้วยล่ะ

Comment

ต้องบอกความต้องการมาไห้เยอะกว่านี้ครับ หูฟังมีเป็นพันๆรุ่น ร้อยยี่ห้อที่ดีๆ
                เช่น ต้องการพกพาไหม ซีเรียสกับการจับผิดเพลงหรือฟังแบบเอาสบายๆ ฟังเพลงแนวไหน ชอบเบสหรือชอบใสๆ มีงบไม่เกือนเท่าไหร่ 9ล9
                บอกไห้เยอะๆครับ และจะได้คำแนะนำที่ตรงจุด

ถ้าอย่างที่บอกไว้ว่าเน้นคุณภาพเสียง ราคาไม่เกี่ยง ก็แนะนำไว้2-3ตัวครับ
                แบบ inear แนะนำ custom ue11pro ครับ ถ้าประหยัดลงมาหน่อยก็ E530
                แบบ full size แนะนำ ATH W5000 หรือ L3000 หรือ เซน HD650 หรือ grado gs-1000 หรือ ms-pro

เสียงดีมากๆทุกตัวครับ

Comment

Sony ผมชอบตัวนี้ตัวเดียวอ่ะครับ

Sony

สวย
                  แต่เมืองไทยไม่มีขายอ่ะ บอกศูนย์เอามาทำตลาดหน่อย

Comment

ราคาไม่เกี่ยงนี่ เท่าไรครับ มันมีตั้งแต่ ไม่กี่พัน ไปยันแสนก็มี

แล้วก็ไม่ได้จบแค่หูฟังนะครับ... ยังมี option เสริมอีกเพียบ !! 5555

Comment

Originally posted by sutlore View Post
                      Sony ผมชอบตัวนี้ตัวเดียวอ่ะครับ

Sony

สวย
                      แต่เมืองไทยไม่มีขายอ่ะ บอกศูนย์เอามาทำตลาดหน่อย
                      หุหุ ราคามัน

Comment

ของบไม่เกิน5000บาทล่ะกัน ส่วนใหญ่ใช้ในบ้านครับ เพลงที่ฟังก็เกือบทุกแนว เพลงใหม่ๆกับเก่าเลย ส่วนหูฟังคงเป็นแบบheadphoneครับ

แนววันรุ่นจากเกาหลี DSBK-Rising Sun Big Bang-Last Farewell แนวWhitney Houston -OneMomentInTime Vanessa Mae-Toccata and Fugue(ที่เล่นไวโอลิน)

ที่ผมไม่เข้าใจคือ ถ้าเป็นแบบครอบหูไปเลย เห็นมีตัวลำโพงข้างล่ะตัว มันจะมีมิติยังไง เคยเห็นแบบมีปีกด้านข้างติดลำโพงอีก2ตัว เลยเลือกไม่ถูกเลย

Comment

ถ้าต้องการรายละเอียดของเสียง ไม่แน่น เบส ไม่ชอบเปิดแรง เล่นแบบ แบบเสียบหู เลือกยี่ห้อ ดีดี เสียงแจ่ม ไม่ต้องเปิดดังมาก ก้ได้ รายละเอียดครบ ไม่เจ็บหู ไม่รำคาญ ด้วย

ผมใช้แบบ ครอบหู ใช้ได้ไม่ถึง ช.ม เจ็บหู ถ้าครอบไม่แน่นเปิดไม่ดังพอ จะได้ยินรายละเอียดไม่ค่อยครบ
                          แต่ใช้แบบ เสียบหู Sony โคเอเลย แต่ฟังแพง หูแบบเสียบ เบสมันสู้ ครอบไม่ได้
                          Last edited by ZeeDZAAZ; 22 Aug 2008, 22:15:15.

Comment

ถ้าต้องการรายละเอียดของเสียง ไม่แน่น เบส ไม่ชอบเปิดแรง เล่นแบบ แบบเสียบหู เลือกยี่ห้อ ดีดี เสียงแจ่ม ไม่ต้องเปิดดังมาก ก้ได้ รายละเอียดครบ ไม่เจ็บหู ไม่รำคาญ ด้วย

ผมใช้แบบ ครอบหู ใช้ได้ไม่ถึง ช.ม เจ็บหู ถ้าครอบไม่แน่นเปิดไม่ดังพอ จะได้ยินรายละเอียดไม่ค่อยครบ
                            แต่ใช้แบบ เสียบหู Sony โคเอเลย แต่ฟังแพง หูแบบเสียบ เบสมันสู้ ครอบไม่ได้
                            ผมเห็นต่งออกไปครับ T_T
                            ผมฟังมา ยังไม่เคยได้ยินเสียงหูฟังตัวไหนไห้รายละเอียดเสียงครบและดีเท่า ms2i เลย
                            และก็ยังคิดว่า w5000 เป็นหูที่ใส่สบายๆมากๆ ถึงจะมีน้ามหนักหน่อยก็เถอะ แต่สวมสบายจัง
                            แต่อินเอียบางตัว ผมกลับใส่แล้วว่ามันเจ็บหูไม่ชอบเลย แบบพวก e5c หรือพวกที่ต้องยัดลึกๆอ่ะครับ

ที่ผมไม่เข้าใจคือ ถ้าเป็นแบบครอบหูไปเลย เห็นมีตัวลำโพงข้างล่ะตัว มันจะมีมิติยังไง เคยเห็นแบบมีปีกด้านข้างติดลำโพงอีก2ตัว เลยเลือกไม่ถูกเลย
                            เรื่องพวกนี้เค้าคำนวนมาหมดแล้วครับ เรื่องไดนามิกหรืออะไรพวกนั้น ถามว่ามีมิติยังไง
                            ลองเปรียบเทียบเล่นๆ พวกเล่นเครื่องเสียงบ้าน ไช้ลำโพง 2way 2ตัว ซ้ายขวา แต่บางคนฟังออกและบอกได้ว่าในเพลงที่ฟัง ชิ้นดนตรีวางที่ความสูงไม่เท่ากันได้
                            ไอ้ที่เป็นhead phone แต่มีหลายๆไดร้เวอร์นั่นเอาไว้ดูหนังครับ เป็นหูฟัง 5.1 ถึงจะ5.1 แต่ไดร์เวอร์มันก็ไกล้ๆกันล่ะ มีหลายอันก็จริง แต่เสียงก็ไม่ได้แยกชัดเจนอะไร แถมฟังเพลงห่วยโครตอีก

Comment

หูฟังแบบมีมิติ ลองไปฟัง Etymotic ER•4B (Binaural) ดูครับ

แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบแบบ in-ear รู้สึกรำคาญ ชอบแบบครอบมากกว่า

Comment

Working...
                              X