Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Hardisk หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Hardisk หน่อยครับ

ผมสนใจ Harddisk Western Digital 250GB 7200RPM 16MB Cache ครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะดีรึเปล่า เห็นเพื่อนแนะนำ Seagate แต่ที่ ผมสนใจ WD 250GB เพราะว่ามันมี Buffer 16MB อ่ะครับ ของ Seagate ที่มี Buffer 16MB มันต้องรุ่น 320GB เลย
    ผมจะถามว่า
    1. ณ ปัจจุบันนี้ คุณภาพของ WD vs Seagate มันต่างกันมาไหมครับ
    2. จริงรึเปล่าครับที่กระทู้เก่าเค้าบอกว่า WD เงียบกว่า Seagate
    3. จริงรึเปล่าที่ในกระทู้เก่า ๆ บอกว่า WD รุ่นที่ผมสนใจเนี่ย มันจะมีเสียงดังขึ้นมาตอนปิด ถ้ามันดัง มันดังมากไหมครับ
    4. ของ Seagate มันมี NCQ มันดีกว่าไม่มีมากไหมครับ
    5. ถ้าของ WD ไม่มี NCQ แล้ว Buffer 16MB มันจะแทนกันได้ไหมครับ

1. พอๆกันครับอยู่ที่การขนส่งด้วย
    2. แน่นอนครับเวลาอ่านซีเกทดังมาก ซึ่งระยะแรกๆซีเกทเงียบแต่พอใช้งนไปนานเข้าจะเริ่มดัง ไม่ทราบเพราะอะไร
    3. sata จะดังครับรุ่นเล็กๆ จะไม่ดัง(ตัวบอดี้ดำ) เสียงดังพอควรครับ
    4. ไม่รู้สึกเท่าไหร่ครับ แต่ wd ก็มี NCQ นะครับลองดู datasheet ที่ www.wdc.com
    5. ใช้งานจริงไม่ต่างเท่าครับระหว่างมี NCQ กับไม่มี NCQ

Comment

ตอบตามที่ได้ใช้มา

WD 250JB 250KS
      SEAGATE 250 16M

WD ทั้งสองตัวทำงานเร็วกว่า SE ทั้งโอนไฟล์ และการลงวินโดว

WD kS ร้อนมากๆๆ มีเสียงเวลาปิด
      JB เย็น เงียบ
      SE เย็น แต่ออกอืด เสียงแกร๊รกๆ

Comment

Working...
      X