Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้ามี Harddisk 4 ตัวต่อ raid แบบนี้ได้ไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้ามี Harddisk 4 ตัวต่อ raid แบบนี้ได้ไหม?

คือผมก็ไม่ค่อยรูเรื่องการต่อ raid น่ะนะครับเลยอาจจะถามมั่วๆไปบ้าง

สมมุติมี Hard 4 ตัวงี้ Hard A B C D ละกัน

สมมุติผมจะต่อ A B เป็น raid-0 แล้วก็ต่อ C D เป็น raid-0

แล้วเอา AB กับ CD ที่ต่อ raid 0 กันแล้วมาต่อเป็น raid 1 ได้ป่าวครับ

หมายถึงยังงี้นะ

((A ต่อ raid 0 กัย B) ต่อ raid 1 กับ (C ต่อ raid 0 กัย D))

ไม่รู้ งงป่ะนะครับ คือลงอสมมุติง่ายๆแบบ

E = A กับ B ต่อ raid 0
    F = C กับ D ต่อ raid 0

แล้วเอา E กับ F มาต่อ raid 1

มันทำได้หรือป่าว

ยังงั้นคือ RAID 0+1 ครับ ถ้า MB รองรับก็ทำได้ แต่ผมแนะนำ RAID 5 ดีกว่าครับถ้ามี 4 ลูก (RAID5 ใช้ขั้นต่ำ 3 ลูกครับ) *ดูว่า MB รองรับหรือเปล่าด้วยนะครับ แล้วก็ HDD แต่ละลูกความจุให้เท่ากันจะได้ไม่เสียพท.โดยเปล่าประโยชน์*
    Last edited by HuD_BaH; 10 Jan 2007, 23:50:57.

Comment

เรียกว่า raid 0+1 มั้ง? ไม่แน่ใจ หรือว่า มี4ลูกทำ raid 5 โลด

Comment

อ่อ เหรอครับ

แล้วถามอีกอย่าง ถ้าทำ raid 0 เนี่ย แล้วเวลา Harddisk เสียซํกตัว อีกตัวนึงข้อมูลก็หายเหมือนกันใช่มั้ยครับ

แล้วได้ยินคนบ่นกลัวข้อมูลหายกันจัง ผมเลยสงสัยว่าถ้าต่อ raid 0 จะทำให้อายุ Hard disk สั้นลงหรือป่าวครับ -*-

Comment

อีกข้อสำคัญครับถ้าต่อ raid 0 แล้วก็จะไม่สามารถแยกHarddisk ออกจากันได้ใช่มั้ยครับ แยกเมื่อไหร่ข้อมูลหาย --*-- ถูกต้องป่าวครับ แบบถ้าจะแยก raid ต้อง backup ข้อมูลไว้ได้เลย

Comment

Working...
          X