Announcement

Collapse
No announcement yet.

OverClock แล้วอาการเป็นแบบว่าบูธเข้าได้แต่ Sound จะกระตุกเวลาเล่นช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OverClock แล้วอาการเป็นแบบว่าบูธเข้าได้แต่ Sound จะกระตุกเวลาเล่นช่วยทีครับ

ทำการ : ผมo/cไปแค่ FSB 216/13=2.8 GHz เองครับจากปกติ 200*13=2.66 GHz ของ Northwood Bus 800 HT
    อาการ : พอบูธเข้าวินโด้ได้ปกติ แต่เสียงทั้งตอนบูธเข้า และวินแอม เสียงต่างๆของเครื่องจะกระตุก ค้างๆกระตุกๆอยู่นั้นแระครับ
    และทำการ : เพิ่มไฟ CPU ซะงั้น ปรับแรมเป็น 3-3-3-8 , 3-4-4-8 ทำยังไงอาการกระตุกก็ไม่หาย
    แต่ : ได้ทำการเทสก็ผ่านทุกอย่าง แถมคะแนนก็ขึ้นมาเยอะครับ แค่มันมีเสียงกระตุกที่ Sound เฉยๆ

ก็เลยต้อง : ปรับ FSB มาเป็น 210*13 บูธเข้าวินโด้มันก็หายครับ เหมือนปรับเยอะไปแล้วมันจะกระตุกซะงั้น งงมากๆ

Ps..เลยงงเลยครับอยากทราบว่าพอจะมีท่านใดเป็นแบบผมรึป่าวครับ เพราะผมก็เพิ่งหัด o/c เหมือนกันครับ ต้องการคำชี้แนะจากบอร์ดดีๆแบบนี้ครับ

สเปกก็ไม่ขี้เหร่นะครับ
    P4 2.66 HT
    DFI Lanparty 875Pro
    Corsair XMS Twinx2 512*2 MB. CL2
    Spark 6600GT
    ตอนนี้ผมใช้อยู่แบบนี้ครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ เครียดอยากรู้ว่ามันเป็นอะไรครับ

เรื่อง Sound ผมก็ได้จัดการลงใหม่ เปลี่ยนเวอร์ชั่นทั้งเก่าแระใหม่ แต่มันก็จะกระตุกทุกครั้งเวลาอัก FSB ไปที่ 2.8 GHz ครับ

ลองล็อก PCI bus เหลือ 33.33 Mhz ดูนะครับ

คำแนะนำจาก

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=25094

อาการเสียงหายครับ แต่น่าจะคล้าย ๆ กัน...

Comment

ล๊อกความเร็วบัสครับ 33.3 ถ้าไม่หานให้ลอง OC ขึ้นไปอีกครับ

Comment

Originally posted by Altimis View Post
        ลองล็อก PCI bus เหลือ 33.33 Mhz ดูนะครับ

คำแนะนำจาก

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=25094

อาการเสียงหายครับ แต่น่าจะคล้าย ๆ กัน...
        Originally posted by wikorn View Post
        ล๊อกความเร็วบัสครับ 33.3 ถ้าไม่หานให้ลอง OC ขึ้นไปอีกครับ
        หายแล้วครับ เป็นอย่างที่พี่ๆบอกจริงๆด้วยครับ หาสาเหตุตั้งนาน
        บอร์ด o/c นี้สุดยอดตอบตรงประเด็นเป็นแหล่งความรู้ครับ ใครเจอปัญหาแบบผมก็ทำตามนี้ครับกระทู้ตัวอย่าง

[V]|2ossi พิมพ์ไว้ :
        Code:
        Fix ความถี่ของ AGP/PCI ที่ 66/33/100 MHz ซึ่งนั้นหมายความว่าความถี่ของ AGP/PCI/SATA จะทำงานที่ความถี่เดิม
        1. เข้าไปใน Bios
        2. ไปที่เมนู Advance
        แล้วลองมองหา [Auto] แล้วเลือกอันที่มันปรับเป็น 66/33/100 MHz ครับ
        Ps...แล้วปัญหาเวลาคล็อคแล้วเสียงหายบ้าง เสียงกระตุกบ้างก็จะหายไป

- ตอนนี้ผมอยากทราบอีกหนึ่งคำถามครับ หลังจากคล็อคแล้วอยากทราบวิธีดูความสเถียรครับ ตอนนี้ลองโปรแกรม 3DMark แค่ตัวเดียวก็ผ่านนะครับ แต่อยากทราบว่าพี่ๆใช้โปรแกรมไหนทดสอบคับ ขอบคุณครับ ?

Comment

หาเอาที่นี้ครับ www.guru3d.com

Comment

Working...
          X