overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: เซ็ตจัมเปอร์ hd wd ยังไงให้ประสิทธิภาพดีที่สุดครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Question เซ็ตจัมเปอร์ hd wd ยังไงให้ประสิทธิภาพดีที่สุดครับ

พึ่งได้ตัว7200รอบมาอ่ะครับ เลยอยากทราบว่าต้องเซ็ตจัมเปอร์ยังไงถึงจะดีที่สุดครับ
    ตามรูปครับ เซ็ตไงดีหรือปล่อยเป็นค่าเริ่มต้นดีครับ?
    Last edited by ohm123; 5 Sep 2009 at 17:05:10.

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ขอโทษครับ^^ ค้นหาข้อมูลเจอพอดีครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?p=560634
    เอาออกแบบค่าเริ่มต้นดีที่สุด^^"

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ได้ของแรงมา ดีใจด้วยครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ตาร้อนอิอิ

Talking

ขอบคุณครับ ไม่ต้องอิจฉาครับ หลังจากนี้อาหารไทยผมกินไม่ลงแล้วครับ ไฮโซกินแต่อาหารญี่ปุ่น อิอิ มาม่านะ.....

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ใช้เงินไปกี่มากน้อยครับ แล้วความจุเท่าไหร่ เร็วขึ้นแบบสัมผัสได้หรือไม่ครับ สนใจอยู่มาก แต่เอาเงินไปต่อประกันซะแล้ว

OverclockZone Member

ซื้อที่ไหน เท่าไหร่
    อยากซื้ออยู๋พอดีเลย

OverclockZone Member zeroman13th's Avatar

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    ขอบคุณครับ ไม่ต้องอิจฉาครับ หลังจากนี้อาหารไทยผมกินไม่ลงแล้วครับ ไฮโซกินแต่อาหารญี่ปุ่น อิอิ มาม่านะ.....
    เป็นไปตามกฎแห่งกรรมคับท่าน

มาม่าแพง ของผมกิน ยำยำช้างน้อยครับ ถูกกว่า แต่กินทีละ 5-6 ซองนะถึงจะอิ่ม

Quote Originally Posted by tanwatana View Post
    ใช้เงินไปกี่มากน้อยครับ แล้วความจุเท่าไหร่ เร็วขึ้นแบบสัมผัสได้หรือไม่ครับ สนใจอยู่มาก แต่เอาเงินไปต่อประกันซะแล้ว
    ตามลิ๊งค์นี้ครับ เหลือตัวสุดท้ายแล้วนะครับถ้าท่านอยากได้ก็รีบติดต่อไปเลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=261356

ผมซื้อมาวันนี้เองครับ4พันถ้วน 250กิ๊กครับ เร็วขึั้นกว่า 160/5400 อยู่พอควรครับแค่ลงวิสต้าก็เร็วกว่ามากแล้วครับ ใช้งานได้ลื่นกว่ามากครับคล้ายกับใช้xpเลยครับ ความร้อนต่างจากตัวเก่าอยู่3องศาเท่านั้น ประกันคอม7 5ปีครับ

OverclockZone Member lotto's Avatar

ได้จากแหล่งเดียวกันเลย

ที่ผมลองไวกว่า 5400.4 160gb ตัวเดิมพอสมควร (ตอนลง windows ระหว่าง copy ไฟล์ cd นี่อ่านแบบหืดจับ แบบว่า hdd มันเขียนไวมาก) ที่สำคัญคือเงียบครับ เสียงแทบไม่มี แต่จะรู้สึกอาการสั่นนิดๆ เวลาทำงานครับ (นิดจริงๆ)

OverclockZone Member lotto's Avatar

ยั่วน้ำลาย

5400.4 ตัวเดิม (มันก็แรงดีนะ เสียงอย่างเดียวครับ เรื่องเก็บหัวอ่านเนี่ย ใช้ๆ ดังติ๊กๆ น่ารำคาญมาก)

อันนี้ wd 2500bekt ตัวใหม่

OverclockZone Member thuche's Avatar

น่าสนๆ

แรงกว่าเดิมไม่มากเลยครับ ผมก็ยังอยากใช้ซัมซุงเหมือนกันอัตราส่งผ่านข้อมูลสูงกว่าตัวwd72200 250กิ๊กซะอีก แต่ประกันไม่ค่อยมั่นใจ^^"

ดูจากผลเปรียบเทียบเนี่ยแรงกว่าไม่มากนะครับเนี่ย^^ ผมเอามาใช้กับxpไม่ค่อยต่างจากตัวwd5400 160กิ๊กเท่าไร แต่พอเอามาใช้กับวิสต้าถึงจะรู้ว่าจากเดิมหนืดๆก็ลื่นขึ้นคล้ายกับใช้xpครับ+.+

แต่access time ผมน้อยกว่าท่านอยู่1nsอ่ะครับ
    Last edited by ohm123; 24 Aug 2008 at 23:33:44.

OverclockZone Member oatja's Avatar

Quote Originally Posted by lotto View Post
    ยั่วน้ำลาย

5400.4 ตัวเดิม (มันก็แรงดีนะ เสียงอย่างเดียวครับ เรื่องเก็บหัวอ่านเนี่ย ใช้ๆ ดังติ๊กๆ น่ารำคาญมาก)

อันนี้ wd 2500bekt ตัวใหม่

ไม่มี apm สินะครับ
    ร้อนอย่างงี้
    ของผมเย็นกว่าเยอะเลย 3200BEKT แต่แลกมากับความดังอ่ะหัวอ่านเก็บเข้าออก บ่อยมาก

OverclockZone Member oatja's Avatar

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    ตาร้อนอิอิ
    ขายให้คุณเอกดีไหมหว่า

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Quote Originally Posted by oatja View Post
    จัดมาเลย อิอิ ตัวนี้นะ 320GB/7200 rpm

Quote Originally Posted by oatja View Post
    ท่านถ้าเทียบกับwd7200รุ่นนี้กับตัว7200ของซัมซุงที่ท่านซื้อไปอันไหนแรงกว่าเมื่อใช้งานจริงหรือไม่ค่อยต่างครับ เห็นท่านเทสดูแล้วมันแรงกว่าอยู่ประมาณเฉลี่ย10mb/s น่ะครับแต่ผมไม่ได้ซื้ออ่ะเพราะใจนึงก็กลัวอยู่ว่าไม่ค่อยทน คาใจมากๆ^^

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    ท่านถ้าเทียบกับwd7200รุ่นนี้กับตัว7200ของซัมซุงที่ท่านซื้อไปอันไหนแรงกว่าเมื่อใช้งานจริงหรือไม่ค่อยต่างครับ เห็นท่านเทสดูแล้วมันแรงกว่าอยู่ประมาณเฉลี่ย10mb/s น่ะครับแต่ผมไม่ได้ซื้ออ่ะเพราะใจนึงก็กลัวอยู่ว่าไม่ค่อยทน คาใจมากๆ^^
    อ่าพอๆกันครับ
    max read ของ wd อยู่ที่ 83 mb/s ของ samsungอยู่ที่ 81
    access time ของ samsung ดีกว่าหน่อย
    อย่าไปดูที่ burst ครับเพราะมันเป็นค่าสูงสุดดูค่า average read จะดีกว่าเพราะเป็นค่าที่ไกล้เคียงความจริงมากกว่า
    อีกอย่าง burst ของแต่ละเมนบอร์ดได้ไม่เท่ากันอีกนะเออ

ปล. ใส่ notebook ตัวไหนครับ

สภาพห้องแอร์รึไม่ครับ

เพราะตอนใช้ wd ห้องแอร์ใส่ในเครื่องไม่ร้อนเลย 39 องศาเองแต่พอ samsung กลับร้อนกว่า

อีกอย่างมีเจ้า advance power management จะทำให้ hdd เย็นกว่าครับแต่มันจะเก็บหัวอ่าน เข้าออก ถ้า bios ไม่มีหรือไม่ได้ตั้งก็จะร้อนกว่า

จริงๆ อยากปิดครับแต่มันไม่มีให้ปิดนี่ดิเหะๆ

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    จัดมาเลย อิอิ ตัวนี้นะ 320GB/7200 rpm
    คิดก่อนครับ

อยากให้คุณเอกลองเหมือนกัน แต่ใจยังเสียดายอยู่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks