Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำวิธีการเลือก PSU สำหรับการ Overclock หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำวิธีการเลือก PSU สำหรับการ Overclock หน่อยครับ

Power supply สำหรับ overclock ควรที่จะเลือก ดูจากอะไร เป็นตัววัด
    ถ้า มี cpu week ดีๆ MB ที่ภาคจ่ายไฟ cpu เหลือเฟือ แรม ก็อัดได้ bus สุงๆ ได้
    คราวนี้ก้อยู่ที่ PSU จะเลือกอย่างไรให้เหมาะสม เพราะบางที การ์ดจอ ธรรมดามากๆ ตัวเดียวไม่ sli ด้วย HDD ก็พอแคลง windows
    จะถามละนะ ที่ psu มักจะเขียนไว้ว่า
    +3.3v ???A.
    +5V ???A.
    +12V ???A. ประมาณนี้ อยากรู้ว่า แรงดันไฟฟ้าตัวไหนที่มีผลต่อการ Overclock cpu

ดู +12v. ครับ จ่ายกี่เฟส ยิ่งน้ิอยยิ่งดี อย่าคิดว่าจ่ายมากแล้วจะดี...อิอิ

max combine = ??A.

Efficiency > 80%

ปล.เสียดายจังถอดสายไม่ได้

Comment

ท่านใดตอบได้บ้าง

Comment

แพงๆ
        Watt เต็ม

Comment

ถามง่ายแต่ตอบยากครับ

Comment

ไม่ใช่ราคาหลักร้อย

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
              ถามง่ายแต่ตอบยากครับ
              นั้นจิ

Comment

มันอยู่ที่เราพอใจมากกว่าครับ
                บางตัวราคาแพงแต่ใช้แล้วรู้สึกว่าจ่ายไฟไม่ดี
                แต่บางตัวราคาบ้านๆ แต่กลับใช้แล้วคุ้มค่า
                และอีกอย่างนึงที่สำคัญคือ ควรจะใช้ตัวที่วัตต์เต็มน่ะครับ
                เพราะเวลาท่านเอามา Overclock แล้ว
                จะได้ไม่ต้องมานั่งบ่น นั่งเสียดาย ว่า.."ไอ้เชี้ยเอ้ย PSU ตรูไหม้" 5555+

ผมแนะนำให้ท่านได้
                แต่การตัดสินใจอยู่ที่ตัวท่านเองครับ
                โชคดี..

Comment

ตามที่ผมเข้าใจ PSU บางรุ่นหมาะสำหรับ ที่จะใช้กับงานที่ต้องต่อ HDD มากๆ Drive เกิน 4 ตัว ดังนั้นจึงมาภาคจ่ายไฟ 12 V หลายเฟส หรือ หลายแอมป์
                  แต่ PSU บางตัวก็เหมาะสำหรับงานทีต่ออุปกรณ์ปกติ แต่ทั้ง2 แบบที่กล่าวมา ต่างก็ให้ความสามารถในการจ่ายไฟสำหรับการโอเวอร์คล็อก ได้เท่าๆกัน
                  จะถามว่า แรงดันตัวไหนที่มีผลในการจ่ายไฟให้กับภาค จ่ายไฟของ CPU

Comment

จะ OC

จริงๆ

เลือก ที่มียี่ห้อ + ประกัน5ปีขึ้นไปครับ

เหตุผลที่คุณถามเนี่ย ถ้าไฟไม่นิ่งจริงๆ ก็จะเกิดการไม่เสถียร ในการใช้งานได้สูงครับ

Comment

Originally posted by Arcady View Post
                      จะ OC

จริงๆ

เลือก ที่มียี่ห้อ + ประกัน5ปีขึ้นไปครับ

เหตุผลที่คุณถามเนี่ย ถ้าไฟไม่นิ่งจริงๆ ก็จะเกิดการไม่เสถียร ในการใช้งานได้สูงครับ
                      อะไรที่มันไม่นิ่ง รัดับแรงดัน Vcore หรือ กระแส

Comment

แล้วถ้าเป็นของ Gview Titanium 500Watt หล่ะครับ
                        เป็นไงบ้าง เพราะมือใหม่เหมือนกัน แต่ก็จ้อง PSU ตัวนี้เหมือนกัน
                        แนะนำทีครับ

Comment

555

Originally posted by ranti View Post
                          อะไรที่มันไม่นิ่ง รัดับแรงดัน Vcore หรือ กระแส
                          เป็นระดับแรงดัน V. ครับ
                          ลองดูPSU ของ Thermaltake อะครับ

Comment

มันยังไม่ตรงประเด็นที่ผมถามเลยนี่นา

Comment

เป็นคำถามที่ฟันธงตอบได้ยากมาก
                              เป็นผมจะเลือก +12v แอมป์สูง ครับ

Comment

Working...
                              X