Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องเกี่ยวกับแบตเตอร์รี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องเกี่ยวกับแบตเตอร์รี่

จะชาร์ตแบตโน๊ตบุ๊คภายในรถโดยต่อกับช่องจุดบุหรี่ ในทางปฎิบัตินี่ทำได้มั้ยครับ
    ถ้าทำได้นี่ต้องไปซื้ออุปกรณ์อะไรมามั่ง แล้วจะมีผลกระทบต่อตัวเครื่องไหมครับ

อีกคำถามนึงครับ
    เล่นโน๊ตบุ๊คโดยต่อกับอแดปเตอร์ จำเป็น หรือ ไม่จำเป็น ต้องถอดแบตออกครับ ฟันธงทีนะครับ

เรื่อง ชาร์ตแบต NB ภายในรถโดยต่อกับช่องจุดบุหรี่ ไม่ทรายครับ รอท่านอื่นมาตอบให้ดีกว่า

สวนเรื่อง เล่น NB นั้นผมว่า ใส่มันไว้ดีกว่าปลอดภัย ไม่ต้องกลัวไฟดับ เพราะถ้าไฟดับอาจมีปัญหาได้(เกี๋ยวกับ HDD อ่ะคับ)้
    แล้ว แบตเดี๋ยวนี้มันก็เปงแบบ ลิเทียม - ไอออนด้วย ไม่ต้องกลัวว่ามันจะเสียมเร็วอ่ะ

Comment

ไม่ได้ครับ เพราะปกติเราต้องใช้หม้อแปลงในการชาร์จไฟ จาก ไฟบ้าน เป็น ไฟแบต
      แล้วหม้อแปลง NB กับที่จุดบุหรี่ผมยังไม่เคยเห็น(อาจมีแล้วหรือไม่ ผมไม่่รู้)

"ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด" คงไม่มีใครทำออกมาครับ เพราะหม้อแปลงจะแปลงไฟได้เฉพาะไฟกระแสสลับ แต่ที่จุดบุหรี่ มันเป็นกระแสตรงครับ แปลงไม่ได้ ถ้าจะใช้ ก็ต้องเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ไฟเท่าักันกับที่จุดบุหรี่เลย (ซึ่งแบต NB ใช้คนละ V กัน) --- สรุป ใช้ไม่ได้

---------
      ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าถอดออกต้องมั่นใจว่า ไฟจะไม่ดับครับ

ปกติตอนอยู่ที่ห้อง ผมจะชาร์จแบตให้เต็ม แล้วถอดแบตออก แล้วต่อ adapter อย่างเดียว "แต่" ต่อเข้า UPS ก่อนครับ กันไฟดับ - -

Comment

ถ้าจำไม่ผิด เหมือนจะมีอุปกรณ์ที่แปลงไฟจากที่จุดบุหรี่เป็นไฟ 220V ครับ รู้สึกว่าจะเป็นยี่ห้อ APC นะ แต่มีข้อจำกัดครับ จำไม่ได้ว่าสูงสุดไม่เกินกี่ W แต่ถ้าเป็น Notebook ของผม 50W ใช้ได้ชัวร์

Comment

แล้วถามอีกคำถามครับ ถ้าเราเปิดNBโดยใช้พลังงานจากแบตอยู่
          แล้วเราเสียบไฟจากอแดปเตอร์เข้าไปเลยนี่ มันจะกระชากไฟไหมครับ

Comment

ไม่กระชากครับ

Comment

ต่อได้ครับ แต่ต้องใช้ตัวแปลงหาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์ IT มีให้เลือก
              150W, 300W... เลือกเอาครับ ใช้ตัวนี้ต่อกับที่จุดบุหรี่ และก็ใช้ตัวชาร์ตแบตเตอรี่ต่อเข้าอีกทีครับ

Comment

Working...
              X