overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: ถามเรื่องความต่างของจอ ออนบอร์ดกับจอแยก

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องความต่างของจอ ออนบอร์ดกับจอแยก

การ์ดจอ ออนบอร์ด ถ้า RAM 4 G แชร์ไป 256M
    กับ
    การ์ดจอแยก รุ่นไรก็ได้ 256 M

CPU core2duo

ใช้เล่นเกมส์พวก 3D ไม่เห้นกระตุกเลย
    งั้นมันจะต่างกับ การ์ดจอแยก ตรงไหน

ขอคำอธิบายหน่อยครับ

พระเจ้า ถ้าจะเอาละเอียดท่าจะยาว เอาแบบคร่าวๆแล้วกันนะ

การ์ดจอแยก
    cpu ทำงานประมวลผลต่างๆ
    gpu ทำงานประมวลผลกราฟฟิค

การ์ดจอออน
    cpu ควบสองตำแหน่ง

คิดว่าไงล่ะ ?

ปกติเวลาเล่นเกมส์ก็เล่นเกมส์อย่างเดียวนิครับ
    ผมว่า cpu คงไม่ทำงานหนักขนาดนั้นหรอกมั้งครับ เพระโปรเซสส่วนใหญ่ก็คง windows ทั่วๆ ไป
    เพราะประเด้นของผมคือ จอ ออนบอร์ด เล่นเกมส์เทพๆ ไม่กระตุกเป็นใช้ได้อ่ะครับ

-*- พูดไม่ออก

คือเวลาเล่นเกมส์ไม่ใช่ cpu ไม่ทำงานนะครับ ยิ่งเกมส์แรง cpu ยิ่งต้องทำงานหนัก
    เพราะการเล่นเกมส์มันไม่ใช่การเรนเดอร์ภาพอย่างเดียว มันยังมีสิ่งที่ต้องให้ cpu ทำอีกเยอะครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ
    P4 การ์ด onboard กับ Quadqua การ์ด onboard เล่นเกมส์เดียวกัน framerate ไม่เท่ากันแน่นอนครับ

OverclockZone Member jameszeed's Avatar

สเปคการ์ดมันต่างกัน

แล้ว จขกท เอาเครื่องไปเล่นเกมส์อะไรล่ะครับ
    เล่นมาริโอ้มันก็ไม่ต่างกันอยู่แล้วนะ อิอิ
    Last edited by jameszeed; 22 Aug 2008 at 15:41:31.

งั้นประเด็น ภาพกระตุก นี่เกี่ยวข้องกับ CPU โดยตรงใช่หรือไม่ครับ

ไม่เชิงครับมีหลายสาเหตุ
    ถ้า cpu ประมวลผลทันแต่ยังกระตุกอยู่ ก็อาจเกิดจาก ram ไม่พอ
    แต่โดยหลักๆ ก็จะ 2 อย่างนี้แหละครับ

คือ cpu(กรณีการ์ด on board) หรือ gpu(กรณีการ์ดแยก) ประมวลผลไม่ทัน กับ ram ไม่พอ

สมมุติ นะ
    อย่างถ้าผมเล่น need for speed หรือเกมส์ขั้นเทพ ไม่กระตุก โดยใช้ RAM 2 G CPU core2dou
    ผมก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ การ์ดจอแยก ใช่มั้ยละครับ
    แต่ในความเป็นจริง ผมไม่เคยลองเล่น need for speed (เห็นเค้าว่ามันต้องใช้สเปกเทพเล่น)

OverclockZone Member suttaphakti's Avatar

Quote Originally Posted by bank1188 View Post
    ปกติเวลาเล่นเกมส์ก็เล่นเกมส์อย่างเดียวนิครับ
    ผมว่า cpu คงไม่ทำงานหนักขนาดนั้นหรอกมั้งครับ เพระโปรเซสส่วนใหญ่ก็คง windows ทั่วๆ ไป
    เพราะประเด้นของผมคือ จอ ออนบอร์ด เล่นเกมส์เทพๆ ไม่กระตุกเป็นใช้ได้อ่ะครับ
    เิปิดรับความรู้ใหม่นะคับ

CPU มีผลอย่างมากถึงมากที่สุดในการคำนวนคับ ต่อให้การ์ดจอ ดียังไง
    CPU ห่วยก็เล่นเกมส์แรงๆ ไม่ได้ครับ

อย่างเช่น P4 2.4Ghz + 9800GTX
    กับ C2D E6750 + 9600GT

แน่นอนครับ system ตัวที่สองจะแรงกว่า system แรกมาก
    พวก แผนที่ ต้นไม้ใบหญ้า การเคลื่อนไหว สิ่งที่เปลี่ยนแปลง
    ทุกอย่าง CPU คำนวนมาก่อนแล้ว ส่งให้ VGA rander อีกทีครับ

และแน่นอน เวลาเล่นเกมส์ CPU จะทำงาน เกิน 60%
    หาก กด alt + tab มาดู Task manager แบบนี้ผิดนะคับ
    เพราะ เวลากด tab ออกมา เกมส์ จะ thread ของเกมส์จะหยุด process ไป
    เกือบหมด

ส่วนประเด็น VGA onboard เล่นเกมส์เทพๆ มีครับ
    แต่ ท่าทางจะร้อนโคตรๆ และ แพงมากๆ ด้วย
    เพราะ On board ส่วนใหญ่ จะเน้นไปที่ ความประหยัดมากกว่า
    เช่น พวก งาน Office พิมงาน ดู web ทั่วไปไม่จำเป็นในการซื้อ VGA มาใส่
    เปลือง slot เปล่าๆ

OverclockZone Member suttaphakti's Avatar

Quote Originally Posted by bank1188 View Post
    สมมุติ นะ
    อย่างถ้าผมเล่น need for speed หรือเกมส์ขั้นเทพ ไม่กระตุก โดยใช้ RAM 2 G CPU core2dou
    ผมก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ การ์ดจอแยก ใช่มั้ยละครับ
    แต่ในความเป็นจริง ผมไม่เคยลองเล่น need for speed (เห็นเค้าว่ามันต้องใช้สเปกเทพเล่น)
    สมมุติ ว่า VGA Onboard ที่สามารถเล่นได้ แบบนั้น ราคา 9500 บาท
    หาก ซื้อ VGA แยก จะใช้งบ 2000 ( motherboard ) + 2000 ( VGA ) = 4000 บาท

คุณจะเลือกอันไหนละครับ

^
    ^
    ^
    ตามข้างบนเลย

ปล. ขอบคุณท่าน suttaphakti มากคับ ^^

Quote Originally Posted by suttaphakti View Post
    และแน่นอน เวลาเล่นเกมส์ CPU จะทำงาน เกิน 60%
    หาก กด alt + tab มาดู Task manager แบบนี้ผิดนะคับ
    เพราะ เวลากด tab ออกมา เกมส์ จะ thread ของเกมส์จะหยุด process ไป
    เกือบหมด
    ผมเพิ่งรู้นะครับเนี่ย process ของเกมส์จะหยุด
    ถึงว่าเวลากด Task manager CPU ก็ปกติ

แล้วอย่างนั้นผมจะตัดสินใจได้ยังไงว่า เกมส์ระดับ ควรใช้การ์ดจอแยก
    เพราะที่ผ่านๆ มาผมใช้สายตาวัดเอาครับ ยกตัวอย่าง เล่นเกมส์ RAGNAROK,SIM คน ไม่กระตุก ผมก้ว่ามันใช้ได้แล้วนะ
    หรือมันมีผลต่อ CPU ในระยะยาว

อีกข้อ จอ ออนบอร์ดแต่ใช้ชิปพวก ATI หรือ nvidia ทำมาเพื่ออะไรครับ มันประมวลผลดีขึ้นจริงหรือ (ไม่นับเหตุผลประหยัดนะครับ)

ปล. ขอบคุณคุณ suttaphakti คนเดียวคงไม่ได้ครับ ต้องขอบคุณ คุณ H13 ด้วยครับ ที่สละเวลามาตอบคำถามผม

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ขึ้นชื่อ ว่า จะเล่นเกมส์ ก็ต้องใช้การ์ดจอ แยก แน่นอนคับ

เกมส์ online ทั่วไปอย่างต่ำๆ ก็ ต้อง 7300GT แล้วคับ

อยากทดสอบว่า เครื่องแรงพอหรือไม่ที่จะเล่นเกมส์ online ทั่วไปได้

ก็ลอง เล่น lineage2 ดูซิคับ กินเครื่องเยอะสุดใน บรรดาเกมส์ online ไทย

( ไม่นับ perfect world การ์ดจอดีแค่ไหนก็กระตุก เพราะ บัคพี่แก เพียบ )

ไว้จะลองหา lineage2 มาเล่นดูครับ
    แต่ทำไมเครื่องที่บ้าน ผมเล่น RAGNAROK กับ SIM คน ได้ นี่แหละที่ผมแปลกใจ
    DURON 1.2 แรม512 เอง
    ไม่ใช่ว่าไม่กระตุกนะ แต่มันกระตุกน้อยมากอะครับ กระตุกน้อยจนแปลกใจ
    และทำให้ผมคิดว่า นี่ถ้าเพิ่ม CPU ก่ะ แรมอีกหน่อย คงหายกระตุกแน่ๆ
    ประเมินโดยความรุ้สึก และสายตา ของผมเวลานั่งเล่นเกมส์โดยใช้เครื่องสเปกเนี่ยที่บอกไป

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ลองเอา ออนบอร์ดเล่น crysis ดูครับ ถ้าไม่กระตุกผมให้ถีบเลย อิอิ

เอ่อออ RAGNAROK กับ SIM คน - -*
    Last edited by madcatzz; 22 Aug 2008 at 18:38:49.

Quote Originally Posted by madcatzz View Post
    เอ่อออ RAGNAROK กับ SIM คน - -*
    ต้องการจะสื่ออะไรครับ จะบอกว่าสเปกนี้ไงๆ ก็เล่น 2 เกมส์นี้ได้รึเปล่าครับ

OverclockZone Member inuterooz's Avatar

ต้องมาดูก่อนว่า คุณจะเอาไปทำงานแบบไหน หรือเล่นเกมส์แบบไหนครับ

หากทำงานประเภทใช้ office ประมวลผล ทั่วไป + เล่นเกมส์ พื้นๆ หรือ ออนไลน์พื้นๆ บางเกมส์ >>> ออนบอร์ด ก็ไหวครับ

หากทำงานด้านกราฟฟิก แล้ว + เล่นเกมส์ 3d แล้ว ควรจะใช้แบบการ์ดจอแยกครับ เพราะความเร็ว + คุณภาพในการประมวลผล ต่างกันมากครับ (ผมใช้ Cad ทำงาน ลองใช้เครื่อง ออนบอร์ดดู pan ภาพที ก็ไปชงกาแฟรอเลยครับ ช้ามาก งานผมรายละเอียดเยอะ)

แต่ถ้าจะเอาข้อมูลละเอียด มันเล่ากันยาวนะครับ ลองดูตามเวป 3d ต่าง พวก guru3d หรือหาข้อมูลในเวปนี้ก็เยอะครับผม

OverclockZone Member inuterooz's Avatar

ผมเพิ่งรู้นะครับเนี่ย process ของเกมส์จะหยุด
    ถึงว่าเวลากด Task manager CPU ก็ปกติ

แล้วอย่างนั้นผมจะตัดสินใจได้ยังไงว่า เกมส์ระดับ ควรใช้การ์ดจอแยก
    เพราะที่ผ่านๆ มาผมใช้สายตาวัดเอาครับ ยกตัวอย่าง เล่นเกมส์ RAGNAROK,SIM คน ไม่กระตุก ผมก้ว่ามันใช้ได้แล้วนะ
    หรือมันมีผลต่อ CPU ในระยะยาว

อีกข้อ จอ ออนบอร์ดแต่ใช้ชิปพวก ATI หรือ nvidia ทำมาเพื่ออะไรครับ มันประมวลผลดีขึ้นจริงหรือ (ไม่นับเหตุผลประหยัดนะครับ)

ปล. ขอบคุณคุณ suttaphakti คนเดียวคงไม่ได้ครับ ต้องขอบคุณ คุณ H13 ด้วยครับ ที่สละเวลามาตอบคำถามผม
    >>>ลองดูคำแนะนำที่ข้างกล่องเกมส์นะครับ จะมี requirement กับ recomment อยากให้ภาพสวย ลื่น ก็ ให้ เกิน recomment
    หรือใช้สายตาวัดอย่างที่คุณทำก็ได้ครับ เล่นไม่กระตุก หรือเอาตามความพอใจเป็นหลัก อยากปรับภาพละเอียด สวยมากๆ ก็ใช้ การ render มากขึ้นครับ
    >>>ผมเข้าใจว่า เป็นการที่ ati หรือ nvidia มาแชร์ตลาดในกลุ่มการ์ดออนบอร์ดน่ะ
    แต่ ออนบอร์ดที่ใช้ ชิป อินเทล ห่วยกว่า ati หรือ nvidia อย่างเห็นได้ชัด ถ้าเปรียบเทียบในระดับเดียวกัน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks