overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ทดสอบ Dead Pixel ของจอ LCD ทำอย่างไร??

OverclockZone Member Lucious's Avatar

Default ทดสอบ Dead Pixel ของจอ LCD ทำอย่างไร??

อยากทราบว่า ถ้าเราจะให้ร้านเขาเทสก่อนเรายกกลับบ้าน จะต้องทดสอบยังไงคับผม

เช่นว่า ใช้โปรแกรมอะไรทดสอบ หรือใช้อุปกรณ์อะไรสักอย่างมาทดสอบ น่ะคับผม

ขอบพระคุณคับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ตามองอะครับบบบบ . .

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

เปิดภาพสีขาวแล้วก็ดู ถ้ามีจุดสีดำ นั่นคือdead ถ้ามีจุดสีขาวสว่างเว่อๆ นั่นคือbright
    Last edited by ohm27; 11 Jan 2007 at 07:54:39.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ตามพี่ ohm27 เลยครับ มานจะมีโปรแกรมรันสีให้เราดูครับแล้วก็พวกรวดลาย ถ้าเกิด สีเพี้ยนหรือ.... ก็แสดงว่า deadpixel น่าจะใช่น่ะงับ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

โปรแกรมที่ว่านี่ ๆ โปรแกรมอะไรเหรอครับ หรือว่าตอนนี้เขา run โปรแกรมให้ดูเลย

OverclockZone Member mooh's Avatar

ต้องเทสทุกสีนะครับ เดี๋ยวจะเหมือนผมเจอ เดดสีดำ อึนไปเลย ดอนเทสไม่เห็น

โปรแกรม มีเยอะ

OverclockZone Member gallant's Avatar

จำชื่อโปรแกรมไม่ได้ครับ ในแผ่น windows mini-pe ก็มีนะ สารพัดโปรแกรมเลยครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

จิงๆ แผ่นที่แถทกะจอ ก็มีให้เทสอ่ะครับ

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

แล้วถ้าจะหา ดาวโหลด จะดาวโหลดได้ที่ไหนอ่ะคับ

แล้วโปรแกรมชื่ออะไรอ่ะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ปกติุถ้้าเทสที่ร้าน ผมจะเทสเองอ่ะครับ โดย

ปิด icon บน dektop ออก ซ่อน task bar ข้างล่าง เอา background ออก

แล้วเปลี่ยนสีพื้นไปเรื่อยๆ 5 สี ขาว ดำ แดง เขียว น้ำเงิน จบพิธี

OverclockZone Member polppol's Avatar

Paint เนียและครับทำหน้ากระดาษให้พอดีกะขนาดความละเอียดที่ใช้อยู่ แล้วใส่สี แล้วกด CTRL+F ^-^

แก๊ป
    Guest

โปรแกรม Nokia Monitor ครับ
    http://www.construnet.hu/nokia/Monit...itor_test.html

ในโปรแกรมจะมีรูปแบบการทดสอบหลายๆ อย่าง
    ทดลองเล่นกับจอตัวเก่าก่อนก็ได้ครับ

จะมีการทดสอบรูปแบบหนึ่ง คือ เปลี่ยนสีขาว สลับกับ สีดำ
    อีกอันหนึ่ง เปลี่ยนสี แดง เขียว น้ำเงิน

แก๊ป
    Guest

ขอแก้ไข และ เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

แก้ไข =>อีกอันหนึ่งเปลี่ยนสี แดง เขียว น้ำเงิน [ แก้ไขเป็น ]
    เปลี่ยนสี ขาว แดง เขียว น้ำเงิน และ ดำ นะครับ

เพิ่มเติม => บางการทดสอบใช้ปุ่มคลิ๊กขวาร่วมด้วยนะครับ

OverclockZone Member megasawa's Avatar

Quote Originally Posted by polppol View Post
    Paint เนียและครับทำหน้ากระดาษให้พอดีกะขนาดความละเอียดที่ใช้อยู่ แล้วใส่สี แล้วกด CTRL+F ^-^
    แจ่มมากครับพี่น้อง

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

แจ่มจริงครับง่ายอีกต่างหาก ๆ ไรท์สีเอาเลยทีนี้ อยากเทสสีอะไรได้หมด

OverclockZone Member hikky's Avatar

ที่เจอมา แต่ปกติที่ร้านเค้าจะอ้างตามข้อตกลงของผู้ผลิตจอ lcd อ่ะครับ
    เช่น dead 6 จุด หรือ 2 จุดติดกัน เป็นต้น(แล้วแต่ยี้ห้อมั้ง) ถึงจะยอมให้เปลี่ยน
    ดังนั้นเวลาซื้อเค้าจะบอกว่า test ก็ได้แต่ต้องเปิด bill ก่อน ก็คือเหมือนบังคับเราซื้อก่อนเลย
    ถ้ามี dead แต่อยู่ในข้อตกลงที่ว่าของผู้ผลิตก็เปลี่ยนไม่ได้นะครับ

แล้วอย่าง benq แบบไหนครับซื้อก่อนแล้วเทสหรือว่า เทสก่อนแล้วซื้อครับ

OverclockZone Member sunserus's Avatar

โห จ่ายเงินก่อนค่อยเทส งี้ถ้าเจอ dead ช้ำใจกว่าไปเจอที่บ้านอีกนะเนี่ย น่าจะให้เทสก่อน

ตอนเทสนี่ ถ้ามันมี dead แล้วมันจะขึ้นให้เห็นเลยเปล่า หรือว่าต้องรอนานๆให้มันออกอาการอ่ะ ?
    Last edited by sunserus; 13 Jan 2007 at 00:00:10.

G.แก้มก้น Member nazzzaa's Avatar

ลองทดสอบโดยการตั้ง Wallpaper เป็นสี ดำ - ขาว - แดง - น้ำเงิน - เขียว ดูครับแล้วดูว่ามีจุดไหนผิดปกติหรือเปล่าครับ

โปรแกรมของ Nokia โอเคเลยลองดูแย้วครับแต่ทางที่ดีผมว่าตอนซื้อหาเพื่อนไปด้วยจะดีมากครับ
    เพราะว่า เทสไปเทสมาตาลายแน่นอนครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks