Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดสอบ Dead Pixel ของจอ LCD ทำอย่างไร??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดสอบ Dead Pixel ของจอ LCD ทำอย่างไร??

อยากทราบว่า ถ้าเราจะให้ร้านเขาเทสก่อนเรายกกลับบ้าน จะต้องทดสอบยังไงคับผม

เช่นว่า ใช้โปรแกรมอะไรทดสอบ หรือใช้อุปกรณ์อะไรสักอย่างมาทดสอบ น่ะคับผม

ขอบพระคุณคับ

ตามองอะครับบบบบ . .

Comment

เปิดภาพสีขาวแล้วก็ดู ถ้ามีจุดสีดำ นั่นคือdead ถ้ามีจุดสีขาวสว่างเว่อๆ นั่นคือbright
      Last edited by ohm27; 11 Jan 2007, 07:54:39.

Comment

ตามพี่ ohm27 เลยครับ มานจะมีโปรแกรมรันสีให้เราดูครับแล้วก็พวกรวดลาย ถ้าเกิด สีเพี้ยนหรือ.... ก็แสดงว่า deadpixel น่าจะใช่น่ะงับ

Comment

โปรแกรมที่ว่านี่ ๆ โปรแกรมอะไรเหรอครับ หรือว่าตอนนี้เขา run โปรแกรมให้ดูเลย

Comment

ต้องเทสทุกสีนะครับ เดี๋ยวจะเหมือนผมเจอ เดดสีดำ อึนไปเลย ดอนเทสไม่เห็น

โปรแกรม มีเยอะ

Comment

จำชื่อโปรแกรมไม่ได้ครับ ในแผ่น windows mini-pe ก็มีนะ สารพัดโปรแกรมเลยครับ

Comment

จิงๆ แผ่นที่แถทกะจอ ก็มีให้เทสอ่ะครับ

Comment

แล้วถ้าจะหา ดาวโหลด จะดาวโหลดได้ที่ไหนอ่ะคับ

แล้วโปรแกรมชื่ออะไรอ่ะ

Comment

ปกติุถ้้าเทสที่ร้าน ผมจะเทสเองอ่ะครับ โดย

ปิด icon บน dektop ออก ซ่อน task bar ข้างล่าง เอา background ออก

แล้วเปลี่ยนสีพื้นไปเรื่อยๆ 5 สี ขาว ดำ แดง เขียว น้ำเงิน จบพิธี

Comment

Paint เนียและครับทำหน้ากระดาษให้พอดีกะขนาดความละเอียดที่ใช้อยู่ แล้วใส่สี แล้วกด CTRL+F ^-^

Comment

โปรแกรม Nokia Monitor ครับ
                        http://www.construnet.hu/nokia/Monit...itor_test.html

ในโปรแกรมจะมีรูปแบบการทดสอบหลายๆ อย่าง
                        ทดลองเล่นกับจอตัวเก่าก่อนก็ได้ครับ

จะมีการทดสอบรูปแบบหนึ่ง คือ เปลี่ยนสีขาว สลับกับ สีดำ
                        อีกอันหนึ่ง เปลี่ยนสี แดง เขียว น้ำเงิน

Comment

ขอแก้ไข และ เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

แก้ไข =>อีกอันหนึ่งเปลี่ยนสี แดง เขียว น้ำเงิน [ แก้ไขเป็น ]
                          เปลี่ยนสี ขาว แดง เขียว น้ำเงิน และ ดำ นะครับ

เพิ่มเติม => บางการทดสอบใช้ปุ่มคลิ๊กขวาร่วมด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by polppol View Post
                            Paint เนียและครับทำหน้ากระดาษให้พอดีกะขนาดความละเอียดที่ใช้อยู่ แล้วใส่สี แล้วกด CTRL+F ^-^
                            แจ่มมากครับพี่น้อง

Comment

แจ่มจริงครับง่ายอีกต่างหาก ๆ ไรท์สีเอาเลยทีนี้ อยากเทสสีอะไรได้หมด

Comment

Working...
                              X