overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ทำไมกล้องของ ฟูจิ มันถึงถูกกว่ายี่ห้ออื่น

OverclockZone Member dryiceteam's Avatar
    Chonburi Heaven Floor 7

Default ทำไมกล้องของ ฟูจิ มันถึงถูกกว่ายี่ห้ออื่น

พอดีเทอมหน้า ผมต้องเรียน ถ่ายรูป ไม่เคยคิดเลนฃยว่า คอมกราฟฟิค ต้องเรียนถ่ายรูปด้วย

แต่มันอยู่ในนิเทศศิลป์อาจารย์เลยบอกต้องเรียน

เลยไปดูกล้องที่จะใช้ อาจารย์แนะนำ nikon แต่รุ่นที่ถูกสุดผมก็เห้น ว่า 19000แนะ
    แคนน่อนอะไรก็ 20000อัพ เลย เครียดเลย หันมาเจอ ฟูจิ มันมีตั้งแต่ 5000-15000

ผมเลยอยากถามวา ของฟูจิมันไม่ดียังไงหรอครับ
    แต่อาจารย์บอกไม่ต้องซ์้อก็ได้ มีของที่มหาลัยให้ยืมใช้อยู่

พอดีแม่บอกให้ซื้อด้วย เพราะที่บ้าน ไม่เคยมีกล้องถ่ายรูปเลย อ่อมีสิ กล้อง ของ แฟนต้าที่เป็นรูปกระป๋อง อันนั้นแหละ ที่บ้านก็ มีรูป ไม่ถึง 10ใบ

แล้ว กล้องที่ไม่ใช่คอมแพคเนี่ย มีรุ่นไหน ดีๆมั้งครับ คือ ผม ก็ชอบถ่ายน่ะ แต่ส่วนใหญ่จะใช้ มือถือถ่าย

ช่วยชี้แนะที

OverclockZone Member one's Avatar

ฟูจิราคาถูกเพราะเป็นกล้อง Dslr Like ครับ ไม่สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้ ส่วนคุณภาพนั้นก็คุ้มกับราคา ถ้าจะจริงจังเอา DSLR ดีกว่าครับ คุณภาพแตกต่างกัน สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้ตามงานที่ถ่าย แต่ราคาก็สูงในระดับหนึ่ง ส่วน DSLR ของฟูจิราคาไม่ถูกนะครับ อย่าง S5 Pro ตอนนี้ก็สามหมื่นกว่า ส่วนยี่ห้อไหนนั้นรอท่านข้างล่างครับ

OverclockZone Member dryiceteam's Avatar
    Chonburi Heaven Floor 7

อ่อครับ

แฮะๆ เข้าใจล่ะครับ

สรุป เล่น ของอะไรดี

ที่ร้านแนะนำ แคนน่อน เขาว่ามันดี อาจาร แนะนำ nikon เพราะว่า ใช้กันมา นาน งานก็ดี

แต่ที่ร้านบอก nikon มันใช้มอเตอ เลน อะไร ผม งง มากเลย

ช่วยอธิบายที่น่ะครับ

อืม ถ้าสนใจระดับคอมแพค แนะนำ หนอน G9 หรือ นิคอน P6000 เพราะปรับได้ใกล้เคียงกับ DSLR ที่สุดละ
    แต่ถ้าเอาไปเรียนจริงๆ แนะนำใช้ DSLR เลยดีกว่าครับ 400D ของ canon หรือ 40D ของ nikon ก็ราคาไม่แพงละครับ

ลองดูรุ่นที่สนใจแล้วมาถามพี่ๆ ในห้องนี้ก็ได้นี่ครับ

ที่ว่าใช้มอเตอร์นี่หมายถึงใช้มอเตอร์ไฟฟ้าหมุนเลนส์หรือเปล่า
    ปกติกล้องมันจะมีซูมอยู่ 2 แบบ คือใช้มือหมุน(DSLR) กับใช้ไฟฟ้าทำให้มอเตอร์ทำงานในการหมุนเลนส์(คอมแพค)
    การใช้มือหมุนจะมีข้อดีคือปรับได้ละเอียดกว่าครับ และได้ฟีลลิ่งมากกว่า หุๆ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

กล้องรุ่นเล็กของ Nikon มันเลือกเลนส์ครับ ต้องใช้เลนส์ที่มีมอเตอร์ ไม่งั้นจะใช้ออโต้โฟกัสไม่ได้ ซึ่งก็หาไม่ยากหรอก แต่บางช่วงไม่มีให้ใช้เลย
    ถ้ารุ่นสูงกว่าก็สามหมื่นอั๊พเลย

อ้าวมีแบบนี้ด้วยเหรอครับเนี่ย พึ่งรู้เลยนะเนี่ย - -"
    สงสัยต้องหาอ่านกันอีกเยอะเลย นึกว่า dslr จะใช้แต่มือหมุนอย่างเดียวซะอีก

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ครับ ใครว่าฟูจิถูก ลองมาจับพวก S2 Pro / S5 Pro ดิครับ ผมยังอยากได้เลย แต่ราคาผมว่าเอาเงินไปซื้อเลนนฺ์ดีก่า ผมไม่แน่ใจว่าราคาลงหรือยัง แต่ช่วงเปิืดตัว S5 ราคาสี่หมื่นปลาย ๆ เลย T-T แถมเลนน์ยังหายากอีก แต่ข้อดีแล้วเป็นกล้องผมอยากใช้ ระบบกล้อง HDR ของฟูจิ เป็นที่สุด ๆ แล้วในบรรดากล้องทั้งหมด (ดิจิตอล) ที่เก็บรายละเอียดแสงในส่วนมืดได้ดีที่สุด ผมว่าใครใช้ S5 อยู่ก็ถือว่าคุ้มนะครับ ผมชอบฟูจิ ตรงสีมันสดนี่แหละครับ สุด ๆ แล้ว

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    อ้าวมีแบบนี้ด้วยเหรอครับเนี่ย พึ่งรู้เลยนะเนี่ย - -"
    สงสัยต้องหาอ่านกันอีกเยอะเลย นึกว่า dslr จะใช้แต่มือหมุนอย่างเดียวซะอีก
    ไม่รู้ว่า สับสนอะไรหรือปล่าว . . .
    ระบบโฟกัส กับ ระบบซูม มันคนละส่วนกันนะครับ
    ที่พูดถึง DSLR-Like อันนี้ รุ่นใหม่ๆ ของ ฟูจิ จะเป็นซูมไฟฟ้า ซะเยอะ (แน่นอนว่า โฟกัสก็ออโต้ด้วย)
    ส่วน รุ่นเก่าอย่าง 6500 9600 หรือรุ่นใหม่ และ ใหญ่ด้วยอย่าง S100 ซูมมือครับ โฟกัสออโต้เช่นกัน

DSLR ผมยังไม่เคยเห็นเลนส์ซูมไฟฟ้านะครับ มีแต่ออโต้โฟกัส

OverclockZone Member angrr's Avatar

ผมว่าน่าจะเข้าเรียนก่อน นะครับ ลองใช้กล้องที่อาจารย์มีให้ใช้ก่อน

แล้วค่อยๆเรียนรู้ ไปซักพัก แล้วจะพอรู้และเข้าใจได้บ้างว่า ต้องใช้กล้องแบบไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ค่อยไปซื้อ
    หรือหามือสองที่ราคาไม่แพงมาก มาลองใช้ดูก่อน

ถ้ารีบไปซื้อตอนนี้จะโดนเซล ร้านกล้องกล่อมให้ซื้อรุ่นที่ เซลได้คอมมากที่สุดมาซะก่อน

OverclockZone Member MM's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ครับ ใครว่าฟูจิถูก ลองมาจับพวก S2 Pro / S5 Pro ดิครับ ผมยังอยากได้เลย แต่ราคาผมว่าเอาเงินไปซื้อเลนนฺ์ดีก่า ผมไม่แน่ใจว่าราคาลงหรือยัง แต่ช่วงเปิืดตัว S5 ราคาสี่หมื่นปลาย ๆ เลย T-T แถมเลนน์ยังหายากอีก แต่ข้อดีแล้วเป็นกล้องผมอยากใช้ ระบบกล้อง HDR ของฟูจิ เป็นที่สุด ๆ แล้วในบรรดากล้องทั้งหมด (ดิจิตอล) ที่เก็บรายละเอียดแสงในส่วนมืดได้ดีที่สุด ผมว่าใครใช้ S5 อยู่ก็ถือว่าคุ้มนะครับ ผมชอบฟูจิ ตรงสีมันสดนี่แหละครับ สุด ๆ แล้ว
    DSLR ของฟูจิจะใช้บอดี้ของนิคอน(ระบบภายในบางส่วนเป็นของฟูจิโดยเฉพาะระบบประมวลผลภาพแต่ระบบ AE,ระบบ AF และเมาท์เป็น F mount ของนิคอน) สามารถใช้เลนส์นิคอนซึ่งหาได้ง่ายเลยครับ
    ยกตัวอย่าง FUJI S5Pro บอดี้เดียวกับ NIKON D200

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by MM View Post
    DSLR ของฟูจิจะใช้บอดี้ของนิคอน(ระบบภายในบางส่วนเป็นของฟูจิโดยเฉพาะระบบประมวลผลภาพแต่ระบบ AE,ระบบ AF และเมาท์เป็น F mount ของนิคอน) สามารถใช้เลนส์นิคอนซึ่งหาได้ง่ายเลยครับ
    ยกตัวอย่าง FUJI S5Pro บอดี้เดียวกับ NIKON D200
    ใช่เยยย ...

Bookmarks

Bookmarks