Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาความร้อน HDD ตับแตก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาความร้อน HDD ตับแตก

คือวันนี้อาการร้อนมาก ในห้องประมาณ37องศา จน Hdd ผมมันดังแกก แล้วค้างไปเลย

ซึ่งเป็นมารอบนึงแล้วสำหรับ Hdd อันเก่าและก็ส่งเคลมไปแล้ว อันนี้คืออันทีไ่ด้จากการเคลม

ผมกลัวว่ามันจะเป็นแบบเดิม อยากได้พัดลมระบายความร้อนให้ Hdd แต่มะรู้จักพัดลมแบบนี้เลย

ผู้รู้ช่วยแจงหน่อยคับ

แต่ cpu กับกาดจอมะหยกจะเป็นไร งง

ลองหา่โปรแกรม hd tune มาเชคดูก่อนครับ

ส่วนพัดลม HDD ก็จะเปนแบบซิ้งค์อลูมีเนียม ติดใต้ HDD ตัวละ 70-90 บาท ที่พันทิพย์ มีขายเยอะแยะ
    แต่ติดแบบนี้ เคสบางตัวจะใส่ไม่ได้ครับ มันติด - -"

แต่ของผมใช้ืพัดลม 8cm ติดกาวเอา เย็นดี ถูกด้วย อิอิ

Comment

HDD รุ่นใหม่ทนความร้อนได้ถึง 60 C'

Comment

WD ของผมร้อน 50-60 องศากว่า ใช้มา 2 ปีละ ยังไม่เห็นเป็นไรเลย

Comment

ของผมเหล่าไม้ ใช้ลวดมัดติดพัดลม
          เอาไปไวด้้านล่าง hdd กลางว้น 36 องศา
          ็hdd แค่ 39

Comment

ทำไมห้องร้อนจังครับมีหน้าต่างหรือเปล่า

Comment

ลองเช็คดูนิดนึงนะครับ ในเคสแทบจะทุกอัน จะมีพัดลมดูดลมเข้าด้านหน้า-อยู่ล่างสุด
              และก็มีพัดลมดูดลมออกด้านหลัง อยู่ใต้ช่อง Power Supply
              ถ้าไม่มีพัดลมพวกนี้ ไปหามาใส่ด่วนเลยนะครับ

ปกติช่องลมเข้าด้านหน้านี่แหละครับจะตรงกับช่องใส่ HDD ทั้งหลาย
              ลองเลือกช่องใส่ HDD ที่ตรงกับพัดลม จะช่วยได้บ้างครับ

Comment

ของผมร้อน 50-52 โหลดบิททั้งปีจ้าาา

Comment

ผมห้องแอร์ 35-40 ใช้ปกติดีครับ

Comment

ของผมก็ร้อน 45-50 ตลอดนะครับโหลดบิตเหมือนกัน

Comment

Badsector รึเปล่า ถึงได้ดังแก็ก

Comment

ถ้าจะเป่าลมใส่ hdd จะเป่าทางไหนครับ
                        ด้านบน (ด้านที่ติดสติ๊กเกอร์ยี่ห้อ) หรือ..
                        ด้านล่าง (ด้านที่ติดแผงวงจร)

Comment

2.5กับ3.5
                          อันไหนระบายความร้อนดีกว่ากัน

Comment

Working...
                          X