ช่วยด้วยครับ คอมจู่ๆ ก้ช้ามากเลย กระตุกสุดโหด
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ช่วยด้วยครับ คอมจู่ๆ ก้ช้ามากเลย กระตุกสุดโหด

OverclockZone Member freeze's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ คอมจู่ๆ ก้ช้ามากเลย กระตุกสุดโหด

เวลา เล่นเกม ดูหนัง อ่ะครับ ไม่รุทำไม จู่ๆมันกระตุก ลงวินโด ใหม่มาหลายรอบแล้วก็ไม่หาย
    บางที เข้าเนต อยู่ดีๆ ก้ ค้าง+กระตุกจนแทบทำไรไม่ได้เลย
    ดู cpu ทำงาน 50 ขึ้นตลอดเลยอ่างับ ทำไงดี
    ก่อนหน้านี้ ไม่เคยเป็นงี้เลย
    ใช้ ad ware กับ AVG 7.5 สแกนแล้วก้ยังไม่หาย ไม่แน่ใจว่าจะเป็นไวรัสป่าว
    ช่วยด้วยคร้าบบบบบ ขนาดปิดโปรแกรมแทบหมดแล้วดูหนังยังกระตุกเลย
    เซงงงง

OverclockZone Member Autsumaki's Avatar

1.ติด sink ไม่ดีมาตั้งแต่แรกแล้วทนใช้งานไปเรื่อยๆ จนcpuสะสมความร้อน แล้วก็พังไป
    (วิธีแก้ แกะ sink ออกแล้ว ทาซิลิโคนใหม่ แล้วสังเกตุว่าอุณหภูมิลดลงรึเปล่า) ถ้ายังไม่หายก็เอาเคลม

2.ซับพลายอาจจะจ่ายไฟแกว่งมากจนเกินไป ช่วง volt drop มันแกว่งต่ำจนไฟไม่พอทำงาน
    (วิธีแก้ เข้าไปใน bios ปรับไฟในบอร์ดที่ปรับได้ปรับให้จ่ายมากกว่าค่าเดิมอีกนิดหน่อย ถ้ายังไม่workลองหาซับพลายของเพื่อนมาเปลี่ยนใช้งานดูว่า หายรึเปล่า) ถ้าไม่หายก็เอาไปเคลม หรือไม่ก็ซื้อใหม่

3.เคย OC รึเปล่า ? ถ้า OC ไปมากเกินไปก็ลองปรับมาเล่น บัสที่ต่ำลงดู รวมถึงการ์ดจอและบัสต่างๆบนบอร์ดด้วย

4.แรมอาจจะพังไปแล้วลองเอาแรมนี้ไปใส่เครื่องเพื่อนดู

ปล. ถ้าบอก spec เครื่องมาให้หมดน่าจะแนะนำได้ละเอียดกว่านี้

OverclockZone Member freeze's Avatar

spec เครื่องผมนะครับ
    cpu intel pentium 4 3.0
    ram 256*2
    vga spark 6800gs
    psu enermax 460w
    ผมไม่เคย โอซี เลยครับ

OverclockZone Member

ลองๆตรวจดูซิงค์ซีพียูนะครับ ถ้าความร้อนสะสมมากเข้า

การทำงานก็จะแย่มากๆครับ กระตุกสุดๆทุกโปรแกรม

ยังไงลองทำความสะอาดซิงค์ซีพียูดูนะครับ

OverclockZone Member Autsumaki's Avatar

เรื่องอุณหภูมิทิ้งไปเลย ล่ะกันครับ เพราะว่า P4 จะร้อนประมาณนี้อยู่แล้วถ้าไม่ใช่ห้องแอร์

เรื่องซับพลายนี่ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะคับเพราะว่าตัวนี้จ่ายไฟนิ่งพอสมควรเลยทีเดียว

ผมแนะนำว่าลองเปลี่ยนแรมคู่อื่นของเพื่อนมาเสียบใช้งานดูครับว่า จะหายมั้ย?

ลองทำแบบนี้ดูก่อนล่ะกันครับผม

Bookmarks

Bookmarks