overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ช่วยหน่อยครับบอกทีว่า cpu เสีย นี่เป็นไง

OverclockZone Member losopeem's Avatar

Default ช่วยหน่อยครับบอกทีว่า cpu เสีย นี่เป็นไง

ขอบทราบอาการแต่ละคนทีเจออ่ะครับ ไม่ต้องเสียก็ได้เอาแค่รวน ๆ อ่ะครับ แล้วมีวิธีเช็คไหมว่าcpuเรายังปกติ ดีรึเปล่า

พอดีผมเพิ่งประกอบคอมให้เพื่อนไป

Athlon 6000+ X2

m/B m2n-x plus
    ram Kingston 800 1*2
    power tagan 700w
    hdd samsung 250G
    vga his 4850
    dvd-asus 20 X

คือสเป็คนนี้น่าจะเล่น เกมส์ prostreet สุดไหวใช่ไหมครับ 1024*768
    คืออาการที่เกิดอ่ะครับ

เล่นๆไปแล้วมันกระตุกสัก10วิ แล้วมันก็จะลื่นหัวแตกเหมือนเดิม เป็นไม่ซ้ำที่ บางทีก็เป็นบ่อยบางทีก็เป็นไม่มาก ลองดูทั้งบนวิสตร้าและเอ็กพีเป็นหมด ช่วงเป็นนี้เฟรมเรตตกไปที่ 2เลย เป็นกับทุกเหมส์ครับ การ์ดจอ พาวเว้อซับพาย HDD กับแรมถอดไปเทสเรื่องอื่นไม่เป็นไรปกติดีลื่นหัวแตก ก้มีที่ไม่ได้เทส ก้ไอ้ 6000+ นี่หละครับ กับบอร์ดไม่รู้จะเทสยังไม ตอนนี้เอาบอร์ดส่งเครม อยากรู้ว่าจะเทส cpu ยังไงได้บ้างครับ ที่ไม่ต้องถอดไปลองเครื่องอื่น ใครเคยเจอบ้างไหมครับ

รบกวนด้วยขอรับกระผม

OverclockZone Member losopeem's Avatar

มันเออเร้ออะไรเหรอครับเนี่ย แล้ววเมื่อไหร่ cpuจะร้อย สักทีอ่ะครับ มีพวกโปรแกรมที่จะเทสเครื่องให้ 100 % แล้วโชวค่าพวกระบบจ่ายไฟความร้อนอะไรพวกนี้ด้วยไหมครับ

อันนี้ของเครื่องผมเอง ไอ้น่อม มันเออเร้ออะไรเนี่ย แงๆๆๆ

Last edited by losopeem; 23 Aug 2008 at 01:40:02.

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ลงไดรเวอร์ cpu ยังครับเกียวเปล่าหว่า

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

ขอผมอาการ CPUเสีย ที่เคยเป็น
    1.ทำงานไปซักระยะ(ไม่Full loadนะ) จอฟ้า
    2.ทำงาน Full load เครื่องรีสตาร์ท

อาการที่เคยเจอเครื่องคนอื่น
    1.เปิดไม่ติด
    2.เปิดติดแต่ลงวินโดว์ไม่ผ่านซักที ค้างก่อนทุกที

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by losopeem View Post
    ขอบทราบอาการแต่ละคนทีเจออ่ะครับ ไม่ต้องเสียก็ได้เอาแค่รวน ๆ อ่ะครับ แล้วมีวิธีเช็คไหมว่าcpuเรายังปกติ ดีรึเปล่า

พอดีผมเพิ่งประกอบคอมให้เพื่อนไป

Athlon 6000+ X2

m/B m2n-x plus
    ram Kingston 800 1*2
    power tagan 700w
    hdd samsung 250G
    vga his 4850
    dvd-asus 20 X

คือสเป็คนนี้น่าจะเล่น เกมส์ prostreet สุดไหวใช่ไหมครับ 1024*768
    คืออาการที่เกิดอ่ะครับ

เล่นๆไปแล้วมันกระตุกสัก10วิ แล้วมันก็จะลื่นหัวแตกเหมือนเดิม เป็นไม่ซ้ำที่ บางทีก็เป็นบ่อยบางทีก็เป็นไม่มาก ลองดูทั้งบนวิสตร้าและเอ็กพีเป็นหมด ช่วงเป็นนี้เฟรมเรตตกไปที่ 2เลย เป็นกับทุกเหมส์ครับ การ์ดจอ พาวเว้อซับพาย HDD กับแรมถอดไปเทสเรื่องอื่นไม่เป็นไรปกติดีลื่นหัวแตก ก้มีที่ไม่ได้เทส ก้ไอ้ 6000+ นี่หละครับ กับบอร์ดไม่รู้จะเทสยังไม ตอนนี้เอาบอร์ดส่งเครม อยากรู้ว่าจะเทส cpu ยังไงได้บ้างครับ ที่ไม่ต้องถอดไปลองเครื่องอื่น ใครเคยเจอบ้างไหมครับ

รบกวนด้วยขอรับกระผม
    สเปกที่บอกมานี้กินไฟโขเลย อาจจะเกิดจาก MBจ่ายไฟไม่ราบรื่นก็เป็นได้นะครับ

OverclockZone Member

อาการนี้ผมเคยเจอกับตัวเองครับ ไฟไม่พอเปลี่ยน psu ใหม่ก็หายครับ ลองเช็ค psu ครับ แต่ psu 700 watt น่าจะพอนิ งง
    Last edited by arath9410; 23 Aug 2008 at 07:24:23.

OverclockZone Member ti625's Avatar

ใช้ psu 2 ตัวเลย

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ต้องปั่นไฟจ่ายเองแล้วมั้งครับ

ถ้าไฟไม่พอเป็นไฟไม่ได้ชัวครับ เพราะว่า tagan ตัว700w นี่เต็มนะครับ แล้วผมใช้อยู่สองเครื่อง อีกเครื่องเป็น น่อม 9850
    กับ 3870 top
    แรม 1066 1*4 G
    Hdd 250*3
    lg 22 l
    ไฟจ่ายพอครับ ผมเปิดทิ้งเป็นเดือนไม่ต้องสนใจเลย (บิต) 555+

ผมว่าอาจะเป็นที่บอร์ดจ่ายไฟไม่ดีก็ได้มั่งครับส่งเครมไปอล้ว ขอความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับ มผ ขอบคุนทุก เม้นนะครับ 5555+

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

Quote Originally Posted by losopeem View Post
    ถ้าไฟไม่พอเป็นไฟไม่ได้ชัวครับ เพราะว่า tagan ตัว700w นี่เต็มนะครับ แล้วผมใช้อยู่สองเครื่อง อีกเครื่องเป็น น่อม 9850
    กับ 3870 top
    แรม 1066 1*4 G
    Hdd 250*3
    lg 22 l
    ไฟจ่ายพอครับ ผมเปิดทิ้งเป็นเดือนไม่ต้องสนใจเลย (บิต) 555+

ผมว่าอาจะเป็นที่บอร์ดจ่ายไฟไม่ดีก็ได้มั่งครับส่งเครมไปอล้ว ขอความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับ มผ ขอบคุนทุก เม้นนะครับ 5555+
    ไม่ใช้ tagan จ่ายไฟไม่พอครับ แต่ไฟ Vcore ไม่พอต้องปรับเพิ่มใน ใบออสครับ

ทำไมต้องไปปรับด้วยล่ะครับผมไม่ได้ oc

ดันให้ตัวเอง1ที

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

น่าจะเปิดเครื่องไม่ติด

ไม่มีเสียง
    พัดลมไม่หมุน
    เปลี่ยน PSU เเล้วไม่หาย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เงียบ สยองโลกครับ

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

ถ้าเสียจิงๆ เปิดไม่ติดเลยครับ

Quote Originally Posted by Error_Pc View Post
    ไม่ใช้ tagan จ่ายไฟไม่พอครับ แต่ไฟ Vcore ไม่พอต้องปรับเพิ่มใน ใบออสครับ
    Quote Originally Posted by Error_Pc View Post
    ผมก็ไม่รู้ครับ ผมก็ใช้เดิมๆแต่เทส ORTHOS ต้องเพิ่มไฟครับถึงผ่าน
    อ่อตอนนี้ผ่านแล้วครับ แต่ไม่ได้เพิ่มไฟนะครับผมมาเทสในxp ไอ้เทสอ่ะครับมใช้ไอ้น่อม

ส่วน6000+ x2 อ่ะครับผม อยากรู้ว่ารวนแล้วเนไงบ้าง

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ดูจากรูป นะ ทำไม cpu x2 ถึงมีไอ้นั่นขึ้นมาโชว์ให้ดูว่ามันมี 4 หัวล่ะครับ

ถ้าท่านเคยใช้ cpu x4 มาก่อน ลอง format แล้วลงใหม่โดยใช้ cpu x2 ดูครับ
    บางที window มันอาจจะจำค่าที่มันเคยใช้ 4 หวัมาอยู่ แล้วทำไรไม่ถูกง่ะคับ

Quote Originally Posted by amppeter View Post
    ดูจากรูป นะ ทำไม cpu x2 ถึงมีไอ้นั่นขึ้นมาโชว์ให้ดูว่ามันมี 4 หัวล่ะครับ

ถ้าท่านเคยใช้ cpu x4 มาก่อน ลอง format แล้วลงใหม่โดยใช้ cpu x2 ดูครับ
    บางที window มันอาจจะจำค่าที่มันเคยใช้ 4 หวัมาอยู่ แล้วทำไรไม่ถูกง่ะคับ
    อ่อ.ขอบคุนครับ อันนั้นเป็นผลเทสของเจ่าน่อมเองครับ ไม่แปลก .........

OverclockZone Member linglom's Avatar

9850 เอามา bit อิอิ

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ไม่เคยเจอ หุหุ..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks