overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: 4850 เล่นเกมอยู่ดี ๆ เด้งหลุด

OverclockZone Member Gsilly's Avatar

Default 4850 เล่นเกมอยู่ดี ๆ เด้งหลุด

คือใช้ sapphaire 4850 ccc 8.8 มัีนมี 3 อาการคับ
    1. Display driver stopped reponding and has recovered (เล่น crysis)
    2. เล่นอยู่ดี ๆ จอ มืดไปเลย(เครื่องยังทำงานอยู่เพราะยังได้ยินเสียงเกม) (เกม grid)
    3. เครื่องค้างไปเลยแล้วจอจะเป็นเส้นลายตั้ง แล้วก็ดับไป (เกม warcraft)

อยากทราบว่าเป็นเพราะร้อนรึป่าวclock 675/1100 ซิ้งเดิมปรับรอบพัดลม
    เรื่องไฟไม่น่าใช่เพราะเพิ่งซื้อ tagan bz 600w

คือ อยากทราบวิธีแก้ไขว่าต้องเปลี่ยนซิ้ง รึว่าเอาไปเคลม

ปล. ถ้าเปลี่ยนซิ้งกรุณาช่วยแนะนำด้วยคัยเพราะไม่เคยทำ
    รึว่าเอาไปเคลมที่ร้านเลยคับ
    รอผู้รู้มาตอบด้วยคับ(ตอนนี้เข้า ccc ไม่ได้ด้วย)

OverclockZone Member

ผมเคยครับเป็นกาดจอของอีกค่าย ทำการocเต็มที่ สรุปผลที่ได้ เล่นเกมส์เด้งหลุดตลอด แล้วก็จะมีค้างเป็นบางช่วง แต่ไม่ได้ค้างแบบนิ่งนะครับ คือ ค้างสักพัก แล้วก็ขยับได้ ไม่รู้ว่า สาเหตุที่คุณเป็น เป็นเพราะ มันร้อนมากไปหรือเปล่านครับ ต้องดูหลายๆปัจจัย ผมกะว่าจะไปถอย 4850 ของ PALIT มาอยู่พอดี ตอนนี้ กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ

OverclockZone Member Gsilly's Avatar

รอผู้รู้อยู่คับ

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

ผมเป็นเหมียนกัน 8.8 ลงแล้วอาการแบบนี้เป๊ะ เช็คอุณภูมิก็ไม่สูงเท่าไหร่ ปกติถ้าผมเล่นเกมส์
    จะปรับพัดลม 80-90% เพราะการ์ดจะร้อนมาก(ซิงค์เดิม) เลยกลับไปใช้เวอชั่นเก่า 8.6 8.7
    ก็ไม่มีปัญหาใช้ปกติ แล้วไอ้พวกดับไป ค้าง หรือหน้าจอเป็นเส้นอะไรพวกนี้อ่ะนะ ล้วนมาจาก
    ความร้อนทั้งนั้น เวลาร้อนมากๆ มันจะเป็นแบบนี้ทันที เช็คความร้อนอย่างเดียว แนะนำถ้าไม่เปลี่ยนซิงค์
    ก็ปรับรอบพัดลมสูงๆ ไม่เกี่ยวกะไฟไม่พอหรอกมั้ง

ครับ แล้วพอจะมีข้อมูลการเปลี่ยนซิงค์มั้ยครับ จะได้ศึกษาก่อน เพราะคิดว่าสิ้นเดือนนี้ได้เงินแล้วจะไปซื้อมาใส่

OverclockZone Member seamshimano's Avatar

อาการนี่ผมเคยเป็น ตั้งแต่เปลื่ยนชิ้งไม่เคยเป็นอีกเลยครับ psu ผมแค่460wเอง ตอนนี่ลื่นมากๆๆๆ ฟูลโหลดแค่40นิดๆเอง

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

ไปห้อง AIR COOL เลยครับมีข้อมูลเพียบ

OverclockZone Member snowblower's Avatar

ผมเล่นใน ห้องแอร์ ก็เป็นครับ เสียรมณ์มาก ไม่ได้ save ต้องมานั่งเล่นใหม่

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

OC CPU รึปล่าวครับ

OverclockZone Member Dekaze's Avatar

น่าจะเป็นที่ การ์ดจอร้อนเกินไปเลยทำให้ตัดออกจากเกมนะครับ

OverclockZone Member CK's Avatar

อืมผมก็เป็นตอนเล่น grid

OverclockZone Member shady's Avatar

อ่ะแฮ้มๆ !

จากความรู้อันน้อยนิดนะ แต่เท่าที่ผมสังเกตุอาการ ไอ้อาการพวกเนี้ย จะเกิดจาก

1.ร้อนเกินไป
    2.oc core mem มากเกินไป
    3.ไฟในการoc ไม่พอ (แน่นอน ผมถึงใช้ได้แค่710/1100 เล่นได้จริงแค่เนี้ย คล๊อกได้น้อยกว่าชาวบ้านแฮะ คนอื่น730-740 เสถียรๆ เอ่อ งง sink เราเย็นสุดๆ fullload furmark โหดกว่าcrysis ยังไม่ถึง60 ส่วนcrysis นี่จิ๊บๆ

ผมแนะนำว่า

1.ลดcore mem เหลือซัก660-670 mem 1040 ลองดูก่อนครับ ลดชั่วคราว การ์ดจอรุ่นอะไรหว่า ? เขาoc จากโรงงานหรอ งั้นลองเอา amd gpu tool ไปปรับดูก่อนครับ

2. ปรับปรุงเรื่องความร้อนในเคสดูครับ ให้อากาศรวมภายในให้เย็นๆ

ลองดูครับ เป็นไงมารายงานผล อ้อ แต่บอกว่าเขา ccc ไม่ได้ เอ่อ.... แปลกๆ เรื่องdriver ดูดีหรือยัง ขี้เกียจโพสแล้ว

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ลด mem ไปที่ไม่เกิน 1050 ครับจะได้ไม่ร้อนเกิน

ส่วน core ก็ตามสบาย 690 ก็ได้

OverclockZone Member interpower's Avatar

ร้อนเกินไป ปรับรอบพัดลมยังครับ

flash bios อ่ะคับ Sapphire.HD4850.512.080717

เรื่องรอบพัดลมก็ปรับไปที่ 50

เรื่องความร้อนในเคสนี่น่าจะมีผล เพราะแถว ๆ สล๊อตการ์ดจอร้อนมาก . . . ที่อื่นเย็นหมด -*-
    ใช้ case A+ mono light ทีทมีพัดลมเป่าเข้าใหญ่ ๆ 2 ตัวด้านข้าง สงัสยต้องหาพัดลมดูดออก

คิดว่าสิ้นเดือนจะเปลี่ยนซิงค์คับระหว่าง
    Arctic Cooling Accelero TWIN TURBO
    Thermaltake DuOrb ตัวไหนจะเย็นกว่ากันคับ

ปล. ขอบคุณทุกท่านคับที่ให้ความรู้

อ่ะลืมตอบไป cpu เดิม ๆ คับ q9450 พ่วง P5Q Pro

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

ผมก็ว่ามันร้อนเกินไปเหมือนกันครับ

ก่อนหน้า เล่นไปได้แป๊บเดียวหลุดบ้าง จอมืดบ้าง

หลังจากใช้โปรแกรมปรับรอบพัดลม สัก 60% เล่น Grid ไม่มีปัญหาเลย

OverclockZone Member KingYojimbo's Avatar

Quote Originally Posted by keidnoi View Post
    ผมเป็นเหมียนกัน 8.8 ลงแล้วอาการแบบนี้เป๊ะ เช็คอุณภูมิก็ไม่สูงเท่าไหร่ ปกติถ้าผมเล่นเกมส์
    จะปรับพัดลม 80-90% เพราะการ์ดจะร้อนมาก(ซิงค์เดิม) เลยกลับไปใช้เวอชั่นเก่า 8.6 8.7
    ก็ไม่มีปัญหาใช้ปกติ แล้วไอ้พวกดับไป ค้าง หรือหน้าจอเป็นเส้นอะไรพวกนี้อ่ะนะ ล้วนมาจาก
    ความร้อนทั้งนั้น เวลาร้อนมากๆ มันจะเป็นแบบนี้ทันที เช็คความร้อนอย่างเดียว แนะนำถ้าไม่เปลี่ยนซิงค์
    ก็ปรับรอบพัดลมสูงๆ ไม่เกี่ยวกะไฟไม่พอหรอกมั้ง

เป็นกับ ccc8.8 ครับเล่นกริด แล้วเด้ง ตอนแรกนึกว่า การ์ดร้อนแต่ ดูอุณภูมิแค่50 เอง ผม ลองกลับไปใช้8.7 ไม่มีปัญหาครับ
    สรุป 8.8 ทำพิษ ฟันหญิง..เอ๊ยส์ส์..ฟันธง

สรุปเป็นเพราะการ์ดร้อน ไม่ใช่การ์ดเสียใช่รึป่าวคับ (จอลายอีกแล้วนิ่งทำงานอยู่ดี ๆยังไม่ได้เซฟเลย)
    หมอลักช่วยฟันธงทีจะได้แก้ถูกจุด (ไม่รู้ว่าจะแก้บนรึแก้ล่างก่อนดี)

ถ้าร้อนจะได้ซื้อซิงค์กะพัดลมมาดูด ๆ เป่า ๆ

ถ้าการ์ดเน่าจะได้ยกไปเคลม

---------------------------------------
    ปล.ถ้าเปลี่ยนซิงค์ไม่หมดประกันใช่ป่ะคับ ช่วยบอกผมที

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

มา NVIDIA สิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks