Announcement

Collapse
No announcement yet.

Compaq VS Acer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Compaq VS Acer

ตอนนี้ ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อ NoteBook คับ
    ก็ไปเดินดูหลายรอบแล้ว

Spec : เอา Core2 Duo อ่ะคับ
    มีผู้รู้ท่านไหมช่วยแนะนำรุ่นที่น่าสนใจหน่อย
    งบก็ประมาณ 30000 ขึ้นไปคับ ไม่เกิน 40000

ผมชอบ Compaq ตรงที่รูปร่างภายนอกอ่ะคับ
    แต่ไม่รู้ว่าบริการหลังการขายเป็นยังไง เสียบ่อยไหม

เห็นเพื่อนๆส่วนใหญ่ใช้แต่ acer ก็เลยอยากถามอ่ะคับ

Acer สเปกแรงกว่า Compaq อ่อนกว่าเล็กน้อย
    Compaq สวยกว่า Acer ดูธรรมดาไงไม่รู้
    Acer ของแถมและประกันดีกว่า Compaq ไม่แถมไรให้เลยไดรว์เวอร์สักนิดก็ไม่แถม หาก็ยาก
    Compaq ดูเเข็งแรงกว่า Acer ดูก็อปแก็ป
    Acer ขายดีอันดับ1(หาซื้อง่าย) Compaq ก็ง่ายเหมือนกัน
    Compaq หมดประกันสบายใจได้(เครียดไปก่อนประกันหมดแล้ว บริการห่วย) Acer หมดประกันเครียดเลย(อยู่ในประกันบริการดีมาก)

Comment

เงอ เอา Compaq body ดีจิง

Comment

เหอะๆ ผมใช้ compaq v3012au อยู่ครับ เท่าที่ใช้ดูก้อพอใจน้า แต่รู้สึกยังไงยังไง cach lv2 เยอะมันก้อสำคัญ อ่ะนะ ความเร็วเวลาตอบหนอง รู้สึกว่า intel มันดีกว่า หรือเป็นเพราะความรู้สึกก้อไม่รู้ ไม่เคยได้เล่น intel core duo จิงๆซะที เล่นแต่ turion64x2 tl50 ของตัวเองอยู่ ผมว่า ถ้าจะซื้อ turion64x2 ผมว่าซื้อทีเป็นรุ่น tl52 ดีกว่า cache lv2 มัน 512kb x 2 อ่ะ มันเยอะขึ้นมาหน่อย แล้วมันกินไฟล์เท่ากัน เท่าที่ดูในเวป amd อ่ะนะ รุ่น tl50 ของผมมัน 256kb x2 อ่ะ แต่ intel มัน 2mb อันเดียวอ่ะ แต่มัน แชร์กันระหว่าง 2 core อ่ะ ความรู้สึกผมน้า ตามทฤษฏีเท่าที่ดูมา ถ้าจะใช้ intel ผมซื้อ core solo ดีกว่า ถูกกว่า cache 2 mb เหมือนกัน แค่ไม่ duo ชั่งมันในเมื่อ มัน ก้อแชร์ cache lv2 อยู่ดีอ่ะ ถ้าใช้งานเต็มของทั้ง 2 core จิงๆมันคงแย่งกันเหลือ core ล่ะ 1 mb อ่ะนะ แล้วตัวทำงานอันเดียวกันอีก อันนี้เป็นความเข้าใจของผมน้า เลือกไม่ถูกเหมือนกัน เอาไรก้อเอาเถ๊อะๆ แต่ซื้อมาขอให้พอใจในของตัวเอง อันเป็นสุขแล้ว

Comment

ผมซื้อรุ่น compaq v3012au รุ่นเดียวกะที่เค้าใช้เลยคับ

การตอบสนองใช้ได้คับ ไม่ร้อนเลยคับ

Comment

จากประสบการณ์ ACER ปัญหาจุกจิกเยอะก่านะ เด๋ว touchpad เสีย เครื่องร้อนมาก ...

Comment

Working...
            X