Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้เป็นนักเล่นเกมส์อย่างแท้จริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by saderka View Post
    จะว่าไปก้อมีส่วนช่วยเยอะนะเกมส์ใหม่ ๆ มันก้อคล้าย ๆ แบบเดิมแหล่ะ

ยกเว้นไอ้เขาวงกตแบบ 4 ทิศ (ซ้าย ขวา ล่าง บน) แมร่งเดาไม่เคยถูก
    ใน devil may cry อ่ะ นึกออกมะ -*-
    เคยเจอเขาวงกตแบบนี้มาแล้วใน Musashiden (Brave fencer Musashi PS1)
    อันนั้นยังหาอ่านวิธีผ่านเขาวงกตได้จาก npc ที่เราช่วยมาจากผลึก แต่ใน DMC4 แมร่ง อ่านบนแท่นไม่รู้เรื่องว่ะ -*-

นึกถึง Silent Hill ภาคแรก ปริศนาแรกที่ให้กด คีย์เปียโน งงอยู่ตั้งนาน
    ขนาดผมเรียนจบเอกดนตรีนะ ยังงมอยู่ตั้งนานว่าแมร่งคีย์ไหนบ้างวะ
    ภาษาอังกฤษผมก้อแค่งู ๆ ปลา ๆ
    บนแท่นเขียนประมาณว่า จงเลี่ยงทางแห่งความมืดมิด
    แปลว่า เงาชี้ไปทางไหน ก็ไปอีกทาง แค่นั้นล่ะครับ
    ภาษาอังกฤษ เรียนกันมาเยอะแล้วครับ จริง ๆ ก็ใช้พอได้ แต่ไม่ค่อยรู้ตัวกัน

Comment

อ่าน อังกฤษออก แล้วอะไรดีๆก็จะตามมาเอง ผมเล่นเกมไม่เคยใช้บทสรุป(FF8 ไม่ใช้เอ็งเล่นกันไม่จบหรอก ผมก็ใช้) แต่มีเกมนึง STALKER เกือบจะได้ใช้ trainer แต่เจอหนทางสว่างก่อน เลยไม่ใช้ 55

Comment

ลองไปเล่น Parasite Eve 2 ของ PS1 ดูครับใครเล่นครั้งแรกจบแบบไม่ใช้บทสรุปถือว่าสุดยอดมาก ปริศนาและรหัสเพียบเลย

Comment

ผมเล่นทุกเกมส์ ก็ใช้วิธีเดินไปเลื่อยๆ เดี๋ยวมันก็จบเองแหละ อาจจะงงบ้างบางจุด แต่เดี๋ยวมันก็เจอทางไปเองแหละ ทำให้ปัจจุบัญบางเกมส์ยังเล่นไม่จบเลย

Comment

ผมก็ไม่ชอบใช้นะบทสรุป ไม่ใช้ตั้งแต่ FF VII แระ เปิด ดิกชันนารีลูกเดียว
            เดาไปเรื่อยอ่านไปเรื่อย เจอเองแระ ภาษาปะกิด ไม่ยากหรอก
            นึกถึงตอนเล่น FF ภาคแรกๆ ต้องท่องจำภาษาญี่ปุ่น เหอเหอ

แต่ถ้าจะปลด ความลับล่ะก้อนะ ใช้ไปเถอะ

เกมแรกที่เล่นแล้วใช้บทสรุปก็คือ Chrono Trigger เกมสุดท้าย จำไม่ได้แระ

โอ้วเสร็จกัน! ที่แท้นี่มันกระทู้ วัดอายุนี่ อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

เล่นไปเรื่อยๆติดตรงไหนไปไม่ได้ก็ออกมาจากเกมส์แล้วนั่งพักซักแปบเข้าไปเล่นใหม่ก็ผ่าน วิธีการของผม ยิ่งไปดึงดันจะไปให้ได้จะผ่านให้ได้จะยิ่งทำให้ไม่ผ่านมันต้องผ่อนคลายนิด

Comment

กระทู้นี้สะใจผมจิงๆคับ

ใครที่เล่นเกมไม่ค่อยจะผ่าน ติดโน่น ติดนี่ (ทั้งๆที่ชาวบ้านชาวช่องเขาก็เล่นผ่านกันปกติ)
                ควรจะอ่านเอาไว้นะคับ เกมบางเกมปริศนามันก็ไม่ได้ยุ่งยากซับซ้อนอะไรเลย
                บางทีมันง่ายกว่าการแก้สมการในวิชาคณิตศาสตร์ที่เคยเรียนๆกันด้วยซ้ำ

ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมเก่งนะเพียงแต่แค่ ใช้ความสังเกต เพียงนิดหน่อยเท่านั้น แล้วยิ่งสมัยนี้ หนังสือบทสรุปที่เป็นเล่มๆนี่แทบจะไม่ต้องไปซื้อเลย
                หาๆเอาตามเว็บนี่แหละ หรือแม้กระทั้ง youtube นี่ก็เป็นบทสรุปชั้นยอดดดดดดดดด เลยแหละคับ

ซึ่งต่างกับตอนที่ผมเป็นเด็กๆ ถ้าติดตรงไหน ไม่ผ่าน แกะรหัสไม่ได้ หาทางไปไม่ถูก จะไปถามใครละ ก็ต้องควังเงิน 90-100 บาท
                เพื่อซื้อบทสรุปมาอ่าน

อ่านไว้ ศึกษาเอาไว้นะคับ หลานๆ

ปล. ทำเค็ก ทำคุกกี้ ให้สวย ให้อร่อย ยังยากกว่าอีก เฮ้อ...(เกี่ยวไหมเนี้ย) d(-__-")b

ปล2. แต่หลายๆท่านในที่นี้ (และที่อื่น) ที่เล่นพวกเกมภาษาแล้วไม่ใช้บทสรุป ผมขอชมเลยว่า พวกท่านเก่งจิงๆ
                ยิ่งซี่รี้ย์ DQ / FF ภาคแรกๆที่เป็นภาษายุ่น โฮ๊ะๆๆๆ ไม่อยากจะคิดเลย ภาษาญี่ปุ่นยุบยับ d(T__T")b
                Last edited by TheBoat; 26 Aug 2008, 08:50:33.

Comment

*.*

Comment

เห็นด้วยครับ ผมเชื่อว่าคนเล่นเกมมานาน จะมีเซ็นตในการแก้ทริกต่างๆของเกม
                    แต่ไม่ใช่เรื่องยากเกินไปครับ พยายามเล่นโดยไม่ดูบทสรุป ถึงจะยากแต่ก็ภูมิใจครับ
                    ส่วนผมนั้น ไม่ค่อยผูกมัดตัวเองว่าจะไม่ดูบทสรุปเลย มันต้องมีบ้างครับ
                    อีกอย่างผมชอบนะครับที่มีเพื่อนๆมาถามปัญหาเกม เพราะเมื่อตอบไปก็เหมือนเป็นการฝึกทักษะการอธิบายของเราเอง
                    ให้คนอื่นเข้าใจครับ

Comment

เกมส์ที่ภูมิใจ ก็ Prince Of Persia - warrior within ครับ ที่จบโดยไม่พึ่งตัวช่วยอื่นเลย นอกจากสมองและสองมือ

Comment

Originally posted by verjil View Post
                        ใน DMC4
                        อันนั้นง่ายสุด แทบไม่ต้องอ่านอะไรเลย เดินหน้าฟ่าลูกเดียว
                        ซ้ายไม่ใช่ ไปขวา บนผิด ไปล่าง ไปๆเดี๋ยวก็ผ่าน
                        ไอ้คนที่ถาม คือคนที่ไม่รู้จักสังเกตและจดจำ สักแต่เล่นๆ พอไม่ผ่าน ก็ถามคนอื่นไปทั่ว ทั่งๆที่ไอ้ที่ถาม มีคนตอบเป็น10-20ครั้ง ไม่รู้จักใช้ SERCH เคยเห็นคนถาม ด่านแรกผ่านยังไง(ที่ให้ซ้อมยิงปืน หลบ ฟันดาบ) กลุ้มแทนเลยว่า การศึกษาของไทยเรามันเป็นอย่างไร อังกฤษระดับ ป.3 เลยนะนั่น

แต่แน่นอน ถ้าอังกฤษ มาเป็นพารากราฟหลายๆบรรทัด ผมขี้เกียจอ่าน
                        โดนจายคับ +1 ให้เลย เหนด้วยมาก

Comment

ผม ไม่เคยต้องใช้บทสรุป เวลาคิด คุณต้องคิดให้ได้อย่างโปรแกรมเมอร์เค้าตั้งใจจะวางปริศนายังไง แล้วจะผ่านยังไง หากคุณคิดได้แบบนี้ ไม่มีเกมไหนที่คุณจะไม่ผ่าน พวกที่ไม่มีความพยายาม+ยอมแพ้อะไรง่ายเกินไปนั่นแหละ ถึงจะต้องใช้การโกงกะบทสรุป เพราะคุณยอมรับว่าคนเขียนบทสรุปเก่งกว่าคุณนั่นไง

Comment

จขกท เป็นสาวก star wars หรอครับ

Comment

Originally posted by Zetturn View Post
                              ผมก็ไม่ชอบใช้นะบทสรุป ไม่ใช้ตั้งแต่ FF VII แระ เปิด ดิกชันนารีลูกเดียว
                              เดาไปเรื่อยอ่านไปเรื่อย เจอเองแระ ภาษาปะกิด ไม่ยากหรอก
                              นึกถึงตอนเล่น FF ภาคแรกๆ ต้องท่องจำภาษาญี่ปุ่น เหอเหอ

แต่ถ้าจะปลด ความลับล่ะก้อนะ ใช้ไปเถอะ

เกมแรกที่เล่นแล้วใช้บทสรุปก็คือ Chrono Trigger เกมสุดท้าย จำไม่ได้แระ

โอ้วเสร็จกัน! ที่แท้นี่มันกระทู้ วัดอายุนี่ อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก
                              เฮื่อก!!!!!!!!!!! เเล้ว diablo1 กระโผ้ม ล่ะ T_T

Originally posted by interpower View Post
                              จขกท เป็นสาวก star wars หรอครับ
                              กระโผ้ม ก็ เป็น ฮะ ^_^
                              Lucus จงเจรริญญยยยยยยยยย

Comment

Originally posted by TheBoat View Post
                                กระทู้นี้สะใจผมจิงๆคับ

ซึ่งต่างกับตอนที่ผมเป็นเด็กๆ ถ้าติดตรงไหน ไม่ผ่าน แกะรหัสไม่ได้ หาทางไปไม่ถูก จะไปถามใครละ ก็ต้องควังเงิน 90-100 บาท
                                เพื่อซื้อบทสรุปมาอ่าน

b
                                แต่ผมไปนั่งเล่นที่ร้านเกมแทนนะ ดูคนอื่น ถามคนอื่นเอา สมัย FR,SFC นั้นยังไม่ค่อยมีหนังสือเฉลย

นึกออกแระ เกมสุดท้าย Soul Reaver 1 มั้ง ยากอิ๊บอ๋าย ปริศนาแบบปัจจุบันนี่ล่ะ
                                แต่เป็นเกมแรกๆที่ทำออกมา ปวดหัวพอๆกับ RE 1,Tomb Raider สำหรับคนที่เล่นแต่ FF

Alone In The Dark คือเกมที่ยากอิ๊บอ๋าย ในตอนนี้สำหรับผม

Comment

Working...
                                X