Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาครับ บูตไม่เข้าวินโดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาครับ บูตไม่เข้าวินโดครับ

คือเมื่อคืนตอนเที่ยงคืนกว่าๆผมยังเข้าได้เลยครับ แต่ตอนนี้มันเข้าไม่ได้อะครับ พอแถบเลื่อนๆวิ่งหมดไป หน้าจอก็จะรีเซตตามสไตล์การ์ดatiอะครับ แล้วมันก็รีสตาทร์เลยครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรหรอครับ เข้าเซฟโหมดก็เข้าไม่ได้เช่นกันครับ ไม่ทราบเป็นที่การ์ดจอหรือซอฟแวร์ครับ

ไม่แน่ว่าอาจจะเป็นจอฟ้าครับ เพิ่งเจอมาสดๆ เครื่องเพื่อน

และที่แย่คือ ของมัน HDD เป็น Bad อีก -*-

ลองงี้ดูครับ

1. ถอดการ์ดจอออกก่อน ถ้าไม่มีออนบอร์ดก็ลองหาการ์ดจอตัวอื่นมาเสียบดู

2. เปลี่ยนแรมดู มี 2 ก็สลับกันถอดทีละอันครับ

3. สุดท้าย ลองถอด HDD ตัวนี้ ไปเป็น Slave เครื่องอื่นดู ถ้าเข้าได้ ก็ Backup ข้อมูลแล้วลองลงวินใหม่ครับ

แต่ถ้าเข้าวินไม่ได้ก็ ... -*-

ลองดูครับ ผมมั่วๆไปเรื่อย ^^

Comment

ขอบคุณครับ ตอบได้เรื่อยๆนะครับ ผมจะลองทำตามที่ทุกท่านบอกครับ

Comment

ผมก็เคยเป็นนะ ไม่ HDD ก็ กาดจอ เสียครับ ลองเชคดูนะ

เพราะตอนผมเป็น มันเสีย 2 อย่างเลย ฮ่า ๆ พอเปลี่ยนแล้วหาย

Comment

ลองเปลี่ยนการ์ดจอละครับ ยังไม่หายครับ ผมว่าถ้าจะฟอแมตผมจะซื้อฮาร์ดดิสใหม่เลยครับ เพราะอันเก่าเก็บไม่พอละครับ 55

Comment

Working...
          X