Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนังในจอ 16:9 ทำไงให้ได้เต็มจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนังในจอ 16:9 ทำไงให้ได้เต็มจอ

พวกหนัง VCD อ่ะครับ ที่เอามาดู

มีขอบบนมาด้วย เลยดูเต็มจอไม่ได้

ทำไงถึงจะดูได้เต็มจอหรอครับ ต้องใช้โปรแกรมอะไร

ปล.ผมดูในโน๊ตบุ๊คนะครับ

ขอบคุณมากครับ

power dvd / KMPlayer / VLC อื่นๆ อีกมากมาย

Comment

VCD ส่วนใหญ่ จะทำภาพมา มีขอบดำทั้งบนและล่าง(แม้ว่าหนังมันจะเป็นwidescreenก็ตามเค้าจะทำภาพใหม่ให้เป็น4:3โดยการเพิ่มขอบดำเข้าไป) ดังนั้น หนังVCDส่วนใหญ่ ไม่ว่าจะใช้โปรแกรมอะไรก็ตาม ไม่สามารถทำให้ขอบดำหายไปได้ เพราะขอบดำนั้นมาจากตัวหนังเอง ไม่ใช่โปรแกรมทำให้เกิด หรือเกิดจากขนาดภาพ(ขนาดภาพVCDส่วนมากจะเป็น 4:3)

ดังนั้นถ้าอยากจะดูwideเต็มๆชัดๆ ก็DVD อย่างเดียวครับ

Comment

โปรแกรมที่ผมกล่าวถึงก็ทำได้ครับ Zoom / Crop และอื่นๆ
        แต่ภาพที่ได้ จะผิดส่วน บางส่วนของภาพหายไป และอื่นๆ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
          โปรแกรมที่ผมกล่าวถึงก็ทำได้ครับ Zoom / Crop และอื่นๆ
          แต่ภาพที่ได้ จะผิดส่วน บางส่วนของภาพหายไป และอื่นๆ
          ก็ยังไงๆ ภาพมันก็ ไม่ดีอยู่ดีแหละครับ ยิ่งซูมเข้าไปอีก ภาพแตกเละเลยครับ ผมเลยไม่แนะนำ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
            โปรแกรมอะไรซูมได้บ้างอ่ะครับ

Comment

เอาชัวๆ เลยนะ
              ลง Klite codec pack
              ลง KMPlayer
              แค่ 2 ตัวนี้ก็เล่น media ได้หมดละครับ แต่ออฟชั่นมันเยอะต้องศึกษานิดนะครับ

Comment

ผมว่าถ้าซูมมัน ก็ดูไม่ถนัดหรอกครับ บางครั้งภาพ ก็ แบนๆ ยืดๆ ถ้าปรัดขนาดการฉาย ถ้าซูมก็ เห็นฉากในหนังไม่ครบ
                ผมว่าดู ตามที่ขนาดไฟล์ภาพที่เขาให้มาดีกว่าครับ

Comment

KMplayer
                  กด ctrl+alt+enter
                  หรือ ctrl+shift+enter เนี่ยแหละ

เขาเรียก fulscreen(overscan)

Comment

Working...
                  X