Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU 2 ตัวนี้ ตัวไหน แรงกว่า...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU 2 ตัวนี้ ตัวไหน แรงกว่า...

Athlon 64 LE 1640 @2.7 กับ Athlon X2 3600+ @1.9

2 ตัวนี้ ตัวไหนแรงกว่าครับ

เน้นเล่นเกมส์ กับตัดต่อรูปนิดหน่อย

ตัวนึงก็ความถี่เยอะ อีกตัวก็ 2 หัว เลือกไม่ถูกจริงๆ

เห็นของมือ 2 ราคาพอๆ กันเลย

ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์แล้วต่างจากเดิมก็น่าจะเป็น 1640 ครับ ถึง X2 จะมี 2 หัว แต่ถ้า ไม่เอามา OC ที่สปีดเดิมๆ ไม่ต่างเท่าไรครับ ในการใช้งานที่บอกมาครับ แถม ALIVE OC รุ่น X2 รุ่นแรกๆยากครับ ไฟน้อยไปนิครับ

Comment

Athlon LE หัวเดียวแรงกว่า X2 สองหัวอีกหรอเนี่ย

น่าจะแจ่ม

กำลังจะทำเครื่องให้น้อง น่ะครับ

Comment

ไม่แรงไปกว่ากันกับบางงาน
        แรงกว่ากันเล็กน้อย กับบางงาน
        ต้องเลือกให้เหมาะกับงานและ อุปกณ์อื่นๆที่เรามีอยู่ครับ

ถ้า MB RAM ท่านเอื้อต่อการ OC มากกว่านี้ คงให้ซื้อ X2 ครับ

Comment

ไม่เหนต้องคิดเลยยย โดยรวม 3600+ แรงกว่าอยู่แล้ว

Comment

ผมใช้ 3600+ ครับ

Comment

เอาผม 2หัว ครับ เกมใหม่ๆ วิ่ง 2หัว หัวเดียวไม่อยู่อะงับ

Comment

สองหัวดีกว่าหัวเดียว

Comment

3600+ คับใช้อยู่

Comment

ผมให้ Phenom ครับ(้เนียน)

Comment

2 หัวครับ ใช้ Vista ลื่นกว่า

Comment

ถ้าเน้นเล่นเกมส์ หัวเดียวก็ได้ครับ เพราะ 2.7

Comment

จะว่ายังไงดีเนี่ย...

คือถ้าใชงานทั่วๆไป ความถี่ 1.8 - 2.7 หรือ 2.8 มันก็ไม่ค่อยได้เห็นผลต่างเท่าไหร่หรอกครับ

แต่ถ้าเอาไปเล่นเกมส์ล่ะก็ เราต้องยอมรับความจริงอย่างนึงนะครับ เกมส์ในปัจจุบัน มันรองรับ CPU แบบ 2 หัวมากขึ้นแล้ว คือถ้าได้ CPU แบบ Dual Core มามันก็ได้เปรียบเยอะครับ หลายๆเกมส์เลยที่ Dual Core จะเล่นได้ดีกว่าแบบเห็นได้ชัดก้ได้แก่ Crysis ละครับ C&C3 พวกนี้น่ะครับ อย่าง BF2 อันนี้ยังไม่ต่างเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นเกมส์เก่าๆ ที่ CPU แบบ Single Core ก็เล่นได้ มันก็ถือว่ากินสเปกไม่มากแล้วนะครับ เอาเป็นว่าความถี่ 1.9 GHz ในสมัยนี้ก็เพียงพอต่อเกมส์ในสมัยนั้นแล้วครับ

แถม Dual Core มันยังได้เปรียบเวลาที่เราดูหนังแบบ HD หรือ ทำงานทีละหลายๆ อย่างพร้อมๆ กันก็ทำได้ดีกว่าเยอะครับ บีบอัดไฟล์ แตกไฟล์ ก็ยกให้ DualCore เหอะครับ เพราะระหว่างที่รอเรายังทำอะไรได้อีก

สรุปว่างานนี้ ยังไงๆ Athlon X2 3600+ ก็ได้เปรียบ ทั้งขึ้นทั้งล่อง แหละครับ

ปล. ไม่ได้เชียร์ของตัวเองนะ แค่อยากบอกว่า ตัวผมเองเลือกไม่ผิด

Comment

เห็นด้วยผมเพิ่งเปลี่ยนมาเล่นนกสองหัว เมื่อก่อนใช้หัวเดียว 3G อินเทล775 กากๆ มาเจอ x2 5200+ จี๊ดเลย

Comment

ถ้าเทียบ LE 1640 กับ X2 3600+

FSB = เท่ากัน
                              L2 = เท่ากัน LE 1640 L2 1MB , X2 3600+ L2 512x2
                              Clock Speed = LE 1640 2.7Ghz , X2 3600+ 1.9Ghz

เดิมๆ Athlon 64 LE 1640 แรงกว่าเยอะครับ
                              แต่ LE 1640 จะมาตันเวลาเจอพวก Multitask ครับ

Comment

Working...
                              X