Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร้านเน็ต หอพัก สำนักงาน บริษัท ถ้าไม่อยากเสีย 500,000 บาท เข้ามาอ่านกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ร้านเน็ต หอพัก สำนักงาน บริษัท ถ้าไม่อยากเสีย 500,000 บาท เข้ามาอ่านกัน

ตาม พรบ. การจัดการข้อมูลการจราจรคอมพิวเตอร์ 2550 ที่เพิ่งประกาศใช้เมื่อ 2 วันที่แล้วครับ
    ใครไม่จัดเก็บข้อมูลตาม พรบ. นี้จะมีโทษปรับไม่เกิน 500,000 บาท

ร้านเน็ตร้านเกมส์ และหอพักที่ยังไม่่มี server สำหรับจัดการจัดเก็บข้อมูลตาม พรบ. นี้

ผมรับติดตั้งด้วย Server ที่เป็น Linux สามารถใช้ Internet ได้มากกว่า 1 สาย
    พร้อมระบบแยกเน็ตแยกเกมส์, QOS, Proxy

ปกติแล้วในการติดตั้งระบบแบบนี้มีค่าติดตั้งค่อนข้างสูงครับประมาณ 1x,xxx ขึ้นไป

แต่สำหรับชาว Bitthailand ที่สนใจมคิดราคาพิเศษให้ครับ เรทของราคาตั้งแต่ 3,000 - 6,000 บาท
    ตามแต่ระบบครับ

สนใจก็ PM มาครับ

Confirm! ร้านเน็ต ไม่ต้องเก็บ Log ตามพรบคอมพ์
    วันนี้อาจารย์ปริญญา ผู้อำนวยการสถาบัน ACIS ได้ให้สัมภาษณ์ผ่านรายการ MCOT.net (FM100.5) ว่า... "ร้านเน็ตไม่จำเป็นต้องเก็บ Log ใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่ต้องสามารถระบุวัน, เวลา , ระยะเวลาการใช้งาน และรายละเอียด(ชื่อ นามสกุล) ของผู้เข้ามาใช้งานในร้านได้เท่านั้น"

ซึ่งตรงนี้ร้านเน็ตคงมี Software กันอยู่แล้ว เว้นแต่รายละเอียดของลูกค้า อาจจะต้องมีการพัฒนาระบบนิดหน่อยให้สามารถเก็บข้อมูลของลูกค้าได้ และอาจจะต้องมีการแสดงบัตรประชาชน ตรงนี้ผมว่าถ้าเป็นบัตรแบบ Smart Card จะช่วยลดขั้นตอนในการเก็บข้อมูลได้มาก

ส่วนประเด็นว่าการให้บริการเน็ตในสถานที่อื่นๆเช่น ตามโรงเรียน ห้างร้าน บริษัทเล็กๆ หรือบริการเน็ตในอพาร์ทเมนต์ โรงแรมนั้น ก็น่าที่จะใช้มาตรฐานเดียวกัน คือต้องสามารถระบุผู้ที่มาใช้บริการได้..... สำหรับอพาร์ทเมนต์นั้นคงไม่มีปัญหา เพราะ Billing Software สามารถทำได้อยู่แล้ว แต่ว่าพวก Prepaid หรือ Hot-spot นี่อาจจะต้องมีการลงทะเบียนก่อนซื้อ Card เพื่อให้สามารถระบุตัวตนได้

ก็ยินดีด้วยครับสำหรับพวกเราที่สับสนกันมานานว่าตกลงจะเอาอย่างไรกันแน่สำหรับการเก็บ Log เพราะเมื่อวานนี้ผมได้มีโอกาสเข้าประชุมกับ ISP 2-3 เจ้า ส่วนใหญ่ก็ยังไม่ได้รับ Message นี้ว่าไม่ต้องเก็บ Log ละเอียด และทุกคนยังพูดว่าจำเป็นต้องเก็บละเอียดถึง Traffic Log
    ที่มา http://www.adslthailand.com/forum/vi...77796&p=353727

Comment

มันระบุวันเวลาและู้ใช้ได้ก็จริงครับ
      แล้วท่านจะทราบมั้ยว่าเคา้มาทำอะไรบ้าง แล้ววเลาเช็คนั้น IP ร้านท่านข้างนอกนั้นเห็นแค่ 1 IP ครับ
      แล้วจะรู้ได้ไงว่ามาจากเครื่องไหน เวลาเค้ามาตรวจสอบจริง่ทานก็โดน

Comment

''แต่สำหรับชาว Bitthailand ที่สนใจมคิดราคาพิเศษให้ครับ'' สงสัยไปโฆษณาใว้หลายที่หรือป่าว

Comment

มาเนียน

Comment

ผมก็รับทำครับ เท่าไหร่แล้วแต่ศรัทธา รายได้หักค่าใช้จ่ายยกให้โครงการ โครงการคอมพิวเตอร์เครื่องนี้พี่ให้น้อง โครงการต่อๆไป ดีกว่าแบบนี้

[Live Update !!]คอมฯเครื่องนี้พี่ให้น้องโครงการ 2 รายงานสด จากสถานที่จริง !!!

หรือใครที่พอมีพื้นฐานอยู่แล้วสามารถลง ClarkConnect ได้จะให้ผม config ให้ก็ได้ครับ ไม่คิดค่าใช้จ่าย แต่ถ้าอยากจะช่วยเหลือเป็นน้ำใจก็ โอนเงินเข้าโครงการได้เลยครับ(เท่าไหร่ก็แล้วแต่) ผมไม่เอาเงินครับ

Comment

Originally posted by idos View Post
              ผมก็รับทำครับ เท่าไหร่แล้วแต่ศรัทธา รายได้หักค่าใช้จ่ายยกให้โครงการ โครงการคอมพิวเตอร์เครื่องนี้พี่ให้น้อง โครงการต่อๆไป ดีกว่าแบบนี้

[Live Update !!]คอมฯเครื่องนี้พี่ให้น้องโครงการ 2 รายงานสด จากสถานที่จริง !!!

หรือใครที่พอมีพื้นฐานอยู่แล้วสามารถลง ClarkConnect ได้จะให้ผม config ให้ก็ได้ครับ ไม่คิดค่าใช้จ่าย แต่ถ้าอยากจะช่วยเหลือเป็นน้ำใจก็ โอนเงินเข้าโครงการได้เลยครับ(เท่าไหร่ก็แล้วแต่) ผมไม่เอาเงินครับ
              หนับหนุน

Comment

Originally posted by captianprice View Post
                มันระบุวันเวลาและู้ใช้ได้ก็จริงครับ
                แล้วท่านจะทราบมั้ยว่าเคา้มาทำอะไรบ้าง แล้ววเลาเช็คนั้น IP ร้านท่านข้างนอกนั้นเห็นแค่ 1 IP ครับ
                แล้วจะรู้ได้ไงว่ามาจากเครื่องไหน เวลาเค้ามาตรวจสอบจริง่ทานก็โดน
                "ร้านเน็ตไม่จำเป็นต้องเก็บ Log ใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่ต้องสามารถระบุวัน, เวลา , ระยะเวลาการใช้งาน และรายละเอียด(ชื่อ นามสกุล) ของผู้เข้ามาใช้งานในร้านได้เท่านั้น"

จะเก็บทำไมว่าเค้าทำอะไรบ้าง อันนี้น่าจะคิดได้ตั้งแต่จะออกกฏแล้ว สิทธิส่วนบุคคลจะไม่มีต่อไปในเมืองไทย

Comment

Working...
                X