Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเกี่ยวกับ การ์ดจอ และ ฮีตซิ้งค์อะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเกี่ยวกับ การ์ดจอ และ ฮีตซิ้งค์อะ

คือว่า พัดลมแบบต่างๆนี่มันกินไฟต่างกันมากมั๊ยครับ แล้วถ้าเกิดผมเอา พัดลมบนกาดจออกแล้วเอาซิ้ง+พัดลมใส่ไปใหม่จะเอาเสียบรูไฟเดิมบนกาดจอได้มั๊ย(พัดลมมันเสียบรูแบบเดียวกันหมดใช่มั๊ย) แล้วถ้า เกิดต้องต่อใหม่กับ PSU อย่างเดียวเนี่ย ไฟที่กาดจอมันกินไปแล้วแบ่งให้พัดลมเนี่ยมันจะลดลงไหมหรือว่ากินไฟเท่าเดิมแต่พัดลมก้อกินต่างหากกับ PSUอีกที - -*

ป.ล. PSU ซัก420-450w ที่มันคุ้มค่านี่มีตัวไหนมั่งอะ เน้นคุ้มค่านะ ถูกไปก้อไม่ค่อยอยากอ่ะ

อ่านแล้ว งงๆ

ถ้าเอาพัดลมการ์ดออก แล้วจะหา พัดลม+ซิ้งใหม่มาใส่----> อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับว่า การ์ดตัวนั้นรองรับซิ้งแบบไหนบ้างครับ และซิ้งที่มีขายทั่วไปก็ใช้ไฟจากการ์ดจอเลยครับ ไม่ต้องต่อใหม่

แต่ถ้าเป็นพัดลมแบบต่อตรงๆจาก PSU โดยไม่ต้องๆไปเสียบไฟจากการ์ด ---> ไฟที่การ์ดจอได้รับก็ยังเท่าเดิมครับ มันไม่ได้แบ่งแบบเป็นสัดส่วนว่าจะต้องแจกให้พัดลมเท่านี้ ชั้นใช้เท่านี้ เพราะตัวจ่ายจริงๆมันคือ PSU ถ้า PSU จ่ายแรงดันมาเท่าไรการ์ดก็ได้รับเท่านั้นครับ

ส่วนพัดลมก็ไปรับจาก PSU ตรงๆเท่านั้นเอง

ส่วน PSU 450+ เอาคุ้มค่าคุ้มราคาก็น่าจะเลือก EnerMax 460W (ประมาณ 2200 บาท) แต่ถ้าเอาถูกพอไปได้ ก็ลองดู Dtech 650W (ประมาณ 1200 บาท) ตัวหลังนี้จ่ายวัตต์ไม่เต็มนะครับแต่ก็น่าจะมากกว่า 450w อยู่ (น่าจะ..นะ)

Comment

ซิ้ง+พัดลมที่ซื้อมาส่วนใหญ่จะเปน 3พิน แต่ของการ์ดจอจะเป็นแบบ3พิน
      ลองดูละกันคับ

Comment

รูพัดลมใหม่ส่วนใหญ่ที่ซื้อมาถ้ามันต่อที่ตัวการ์ดไม่ได้โดยตรงเขาจะทำมาต่อกับสายพาวเวอร์4พินครับ แต่ที่น่ากังวลคือถ้าซื้อซิงค์ใหม่กรุณาดูด้วยว่ามันสนับสนุนรูยึดซิงค์หรือเปล่านะครับเพราะการ์ดบางซีรี่ย์มันก็มีระยะ***งของรูยึดไม่เท่ากันครับ

Comment

งั้นแสดงว่า สมมติเปลี่ยนพัดลมกาดจอ โดยเอาอันเก่าออก แล้วใส่อันใหม่เข้าไป สามารถเสียบกับรูไฟ3พินบนการ์ดจจอรูเดิมกับที่ถอดอันเก่ามาเลย เพราะบางรุ่นมันมี แต่ ถ้าเกิดจะต่อกับ PSU(อาจะเพราะเป็นรูแบบอื่น หรือเพราะอยากต่อเอง) ~ก้อได้ถูกมะงับโดยที่ตัวกาดจอกินไฟเท่าเดิม ตามที่พอตส่งอยุ่แล้ว

งั้นผมจะเข้าใจถูกไหมว่า ถ้าเราใส่พัดลมกับรูไฟบนกาดจอจะกินไฟเท่าเดิมตามพอร์ตและสายที่เสียบไฟเพิ่ม แต่ถ้าเราแยกมาเสียบกับ PSU ต่างหากปล่อย รูปไฟบนกาดจอนั้นว่างกาดจอก็จะกินไฟเท่าเดิมตามพอร์ตและสายไฟสำหรับไฟเพิ่มเท่าเดิมและพัดลมก้อกินไฟตาม PSU อีกที งั้นก้อแสดงว่าถ้าเสียบกับรูบนกาดจอโดยตรงเลยก้อจะประหยัดไฟได้มากก่านิดหน่อย ถูกมะงับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น
          Last edited by Blue NarCiSs; 12 Jan 2007, 16:42:52.

Comment

โอย งง

Comment

Working...
            X