Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้เรื่องความร้อน E7200

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้เรื่องความร้อน E7200

ความร้อนวัดได้ 61องศา มันร้อนไปป่าวคับ เปิดฝาเครื่องใว้ตลอด อยู่ในห้องแอร์
    รบกวนช่วยตอบหน่อย

ร้อนไปนะ ยิ่งห้องแอร์ด้วย แถมเปิดเคสอีก

Comment

ครับถึงร้อนมาก

ห้องแอร์เปิดเคส

อุณหภูมิน่าจะ30-45ถ้าไม่ลาก

Comment

ซิงค์แน่นรึเปล่าครับยังไงเชคดูอีกทีถ้าแน่นดีแล้วยังไม่หายก้อไปเคลมโลด

Comment

ผม ZALMAN 8700NT Full Load แค่ 41-42 เองครับ Idle 32-36
          ลืมบอก ไม่แอร์นะครับ ไม่ได้เปิดเคสด้วย

Comment

stock sink มันรอบเท่าไรเหรอครับ ของผม 1.1 เอง เปิดมา 50 เลยสงสัยว่ารอบมันน้อยไปรึปล่าว

Comment

Originally posted by tik159350 View Post
              ความร้อนวัดได้ 61องศา มันร้อนไปป่าวคับ เปิดฝาเครื่องใว้ตลอด อยู่ในห้องแอร์
              รบกวนช่วยตอบหน่อย
              ใช้โปรแกรมไรวัดครับ

45nm โปรแกรมที่น่าเชื่อถือสุดน่าจะเป็น realtemp นะครับ เพราะใช้ tjmax ที่ 95

ลองถอด sink แล้วป้ายซิลิโคนดูใหม่ หรือไม่ก็อาจต้องเปลี่ยน sink ครับ

fullload อย่าให้เกิน 70 c ครับน่าจะปลอดภัย

Comment

ใช้เมนบอร์ดอะไรครับ?
                ผมใช้ Asus P5Q Pro ไบออสรุ่นเก่า ๆ มันจะร้อนเกินจริงนะครับ
                พออัพ bios แล้วลดลงไปเป็น 10 องศาเลยครับ

Comment

ผมใช้ CPUZ เช็คครับ ลองถอดซิ้งค์ป้ายซิลิโคน ใหม่แล้วเปิดเครื่องมาก้ออยู่ที่ 61 องศา
                  ไม่ได้เปิดแอร์ ขึ้นไปที่68 เลย ครับ

Comment

ใช้ Mainboard อารายคับ ผมก็ใช้ E7200 เหมือนกัน เปิดดูกับ HWMornitor idel=51-55 full load=65-70 แต่พอมาเปิดกับ Real Temp 2.70 อุณหภูมิอยู่ที่ 43-45 full= 60-65 ครับ

Comment

ของผม ประมาณ idle 44-46 fulload 60-62 ใช้ Real Temp วัด ห้องไม่แอร์ ปิดฝาเคส

Comment

ของผมอยู่ที่ 45/49 วัดจาก everest

Comment

ของผมอยู่ที่ 39/45 ใช้เดิม ๆ

Comment

Working...
                          X