overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: เครื่องเก่าอัพแต่การ์ดจอ มันจะช่วยให้เล่นเกมดีขึ้นไหมรบกวนผู้รู้มาแนะนำในการตัดสินใจซ

OverclockZone Member alzheimiray's Avatar

Default เครื่องเก่าอัพแต่การ์ดจอ มันจะช่วยให้เล่นเกมดีขึ้นไหมรบกวนผู้รู้มาแนะนำในการตัดสินใจซ

เครื่องผม
    cpu althon 3000+ @2.5
    m/b a8n5x
    ram corsair 2.5-3-3-8 512*2 bus400
    vga X1550
    Hdd Seagate sata 250gb
    dvd rw lite on
    power ติดมากะเคส G-view
    จุดประสงค์อยากเล่นเกมใหม่ๆสวย+ลื่นไม่ต้องถึงกับหัวแตกเอาไม่กระตุกพอ
    เลยจะอัพการ์ดจอใหม่ เป็น HD4850
    แล้วเปลี่ยน Power suply เป็นของ Tagan Bz-series 600 วัตต์
    โหลดนานรอไหวแต่เล่นกระตุกรับไม่ได้ อยากได้เอฟเฟคครบๆมั่งปรับต่ำตลอด- -*
    แบบว่างบน้อยหมื่น+-3พัน กะว่าเก็บตังรอ i7 แล้วค่อยเปลี่ยน mainboard+cpu+ram ตามทีหลังแบบนี้จะเวิร์คไหมครับ
    รบกวนผู้มีความรู้ชี้แนะด้วยครับถึงผลดีและผลเสีย
    ปล.ท่านใดมีอะไรแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็จะดีมากครับว่าเผื่อไว้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจที่ดีและคุ้มค่าที่สุด เพราะผมยังไม่ได้ตัดสินใจ
    ลืมบอกว่าเล่นบนจอ CRT ความละเอียด 1280*1024

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดีๆ

OverclockZone Member

ความเห็นส่วนตัว เปลี่ยนจอก่อนดีกว่ามั้งครับ จอ CRT ใช้งานนานๆสงสารนัยน์ตา
    พอดีตาของคนเราไม่มีอะหลั่ยเปลี่ยนซะด้วย
    ไม่แน่ใจว่าการ์ดจอคุณเป็น AGPหรือเปล่า ถ้าใช้ ไม่คุ้มเป็นอย่างมาก
    เอาแค่เป็น 5200+ on board แรมจะ 2 กิ๊ก ลงทุนไม่ถึง หมื่นบาท
    ทิ้งของเก่าคุณอยู่ท้ายซอย เอาเงินที่ขายของเก่า+เงินที่เหลือซื้อ จอ LCD ใหม่ๆได้อีกตัว

ปล.ผมมีอีกเครื่อง ต่ำกว่าคุณแค่ 2500 การ์ดจอ 6800GTS ก็สามารถเล่นเกมส์ได้
    เพียงแต่บางเกมส์ก็ลดรายละเอียดลงหน่อย
    ผมว่าคุณลองเล่นดูก่อนดีกว่าครับ ไม่โลภมากเกินไปยังพอไหวน่า ถ้าเป็นผมเปลี่ยนจอใหม่
    เพราะเปลี่ยนเครื่องคราวหน้า จอเราก้ไม่ต้องเปลี่ยน

OverclockZone Member

เพิ่มเติมถ้าอยากสุดๆคงต้อง"โละ" และคอมฯเป็นอะไรที่จะใช้ค่อยซื้อ ถ้าไม่ใช้ก็ไม่ต้องซื้อ
    เพราะถ้าจะคอยรุ่นใหม่ก็คอยไปไม่มีวันจบ เอาง่ายแค่ 2หัวออกมายังไม่เท่าไร มี 4 หัวแระ
    4 หัวออกมาเมื่อกี้ จะเปลี่ยนรุ่นใหม่อักแล้ว

OverclockZone Member alzheimiray's Avatar

สลอตการ์ดจอผมเป็น PCI express ครับ ดันๆขอความเห็นหลายๆแบบหน่อยครับ

แล้วถ้าตอนนี้ผมมีงบ2หมื่น+-3พัน
    ผมจะประกอบใหม่อีกเครื่องเลยจะได้มีคอม2เครื่อง
    หรือ อัพของเก่าจะได้ประหยัดตังค่า case + hd + dvdrw
    แล้วเอาตังไปเล่น cpu + m/b + vga + ram + psu โหดๆดีกว่าไหมครับ
    สเปคไหนก็ช่วยแนะนำมาทีครับ
    ปล.แบบว่ากำลังหัดคล็อคอยากโหดกับเค้ามั่งแต่ก็ลังเลว่าตังขนาดนี้มันได้คอมพอใช้อีกเครื่องเลย
    Last edited by alzheimiray; 25 Aug 2008 at 00:21:08.

ดันๆ

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

althon 3000+ @2.5 ประมาน intel รุ่นไหนอะครับ

OverclockZone Member guyo's Avatar

ไม่งั้นก็ขายพวก CPU+MB+RAM+VGA ทิ้ง
    ลองไปโพสในห้องซื้อ-ขายดูก่อนก็ได้ให้คนที่
    ดูลองตีราคาว่าประมาณเท่าไรแล้วเรารับได้ไหม
    ถ้ารับได้ก็ขาย แล้วก็ไปซื้อคอมชุดใหม่เลย
    พวก HD , DVD-RW ก็เก็บไปใช้กับเครื่องใหม่
    ส่วนพาวเวอร์ที่มากับเครื่อง ก็เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรองก็ได้

OverclockZone Member Drift's Avatar

ถ้าปรับ อย่างนั้น มัน ก้ กระตุก เป็น ธรรมดา

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

บานปลายแน่นอนเพราะอาจต้องเปลี่ยนทุกตัวหรือทีละตัว เหมือนผม

ekkapun's Avatar

Quote Originally Posted by alzheimiray View Post
    แล้วถ้าตอนนี้ผมมีงบ2หมื่น+-3พัน
    ผมจะประกอบใหม่อีกเครื่องเลยจะได้มีคอม2เครื่อง
    หรือ อัพของเก่าจะได้ประหยัดตังค่า case + hd + dvdrw
    แล้วเอาตังไปเล่น cpu + m/b + vga + ram + psu โหดๆดีกว่าไหมครับ
    สเปคไหนก็ช่วยแนะนำมาทีครับ
    ปล.แบบว่ากำลังหัดคล็อคอยากโหดกับเค้ามั่งแต่ก็ลังเลว่าตังขนาดนี้มันได้คอมพอใช้อีกเครื่องเลย
    ประกอบใหม่ดีกว่า 2 หมื่น กว่า จัดเสปก ดีๆได้เลย เเต่ต้องดูด้วยว่าท่านชอบ amd หรือ intel

tanapon000's Avatar

ซื้อใหม่โลด เปลี่ยนแต่กาดจอไม่คุ้มอย่างแรง รีดประสิทธิภาพไม่หมดอาจไม่ถึงครึ่งด้วยซ้ำ

OverclockZone Member Pikba's Avatar

งบ 23k ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

OverclockZone Member shady's Avatar

เก็บเงิน+รออีกนิ๊ดสสสสสส เถอะครับ เกมส์ตอนนี้ใช่ว่ามีอะไรที่น่าเล่นมากมาย (เอ่อ? เราเล่นไปหมดแล้วนี่ อิๆ) ตอนนี้ก็มีอิcrysis นี่แหละ ได้เล่นall high ลื่นๆหลัก38เฟรมอัพ ฉากparadise และอื่นๆไม่ต้องพูดถึง ถามว่าคุ้มไหม ผมก็ว่าคุ้มนะ เหอๆ สนุกดีเหมือนกัน ผิดกับตอนเล่นกับการ์ดจอที่renderไม่ไหว

ผมว่ารออีกหน่อยดีกว่าครับ จะถอยhd4850 มาตอนนี้ ก็มีปัญหากับcpu อีก หัวเดียว รันไม่ไหวแน่นอนเจอเกมส์ไหนoptimizeมาสำหรับmulticore(ซึ่งปัจจุบัน แทบจะทุกเกมส์แล้วมั้ง) ใช้หัวเดียวรัน การ์ดจอแรงแค่ไหน framerate drop ฮวบบบบบบบบบบบบบบบเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks