overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ทำไงดีครับ ซีพียูทำงาน 100% ตลอด โดยที่ยังไม่เข้าโปรแกรมอะไรเลย

OverclockZone Member KingYojimbo's Avatar

Default ทำไงดีครับ ซีพียูทำงาน 100% ตลอด โดยที่ยังไม่เข้าโปรแกรมอะไรเลย

มีวิธีแก้ไหมครับ เป็นไวรัสรึป่าวแต่สแกนหาไม่เจออ่ะครับ
    ช่วยหน่อยครับกลัว cpu มันน๊อคจัง

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เข้าtark managerแล้วดูprocessไหนที่ทำงานหนักอยู่

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ลง nero8 หรือเป่าครับ ถ้าลงผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ Nero8 ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดูใน Windows Task Manager ว่าตัวใหนกำลังรันทำงานอยู่
    ถ้าตัวใหนรันเยอะๆ ก็ End Process ได้
    ส่วนตัวกำลังดูหนังด้วย GOM Player อยู่นะ

OverclockZone Member KingYojimbo's Avatar

ดูให้หน่อยครับว่าเป็นโปรแกรมอะไร

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ลอง End Process ไปก่อนครับ ตัวนั้นเลยลอง End มันดู
    FahCore_81 ลอง เลย

end แล้วครับแต่ก็วิ่ง100 อยู่ดีอ่ะ ปิด ไปหลายตัวแล้วครับ ทำไงดี ไวรัสรึป่าวครับเนี่ย

OverclockZone Member hurahara's Avatar

น่าจะไวรัส

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

ลองพิมพ์ชื่อ process หาใน google ดูครับ ผมเคยเป็น แต่เป็นตัว window update แก้ไม่หายลงใหม่ซะหมดเลย หุหุ

รู้แล้วครับ เป็นกับตัว ที่ชื่อ Fahcore นำหน้า ครับ แต่ไม่ร็ว่าเป็นโปรแกรมอะไร

มันเป็นโปรแกรมอะไรครับ ไอ้ Fahcore มีใครรู้มั้งครับ หาไม่เจอ

ปิดแล้วสัก 2-3 นาที มันก็เด้งขึ้นมาอีกอ่ะครับ... - -* เซ็งจริง

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

remove มันออกไปเถอะครับ กินเครื่องจิง ตอนลงน่าจะมีปัญหา ให้ลองลงใหม่ดูนะครับ หรือไม่ไฟล์ตัวลงโปรแกรมเสีย

OverclockZone Member Pikba's Avatar

มาจากโปรแกรม ProcMap ครับ

ขอบคุณทุก คห. ครับ ผมเข้าไปลบที่
    [HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es]
    หาแฟ้มที่ชื่อว่า Fah ลบมันทิ้งล่ะครับพี่น้อง ไม่รู้จะไปกระทบระบบรึป่าว แต่ มันไม่มีให้ลบใน แอดรีมูฟโปรแกรมง่ะ
    ตอนนี้ไม่วิ่ง 100 แล้วครับ ดีจังไม่ต้อง ลงวินโดวใหม่ - -*

OverclockZone Member

จำเปงต้องใช้ไหมคับ ถ้าไม่จำเป็นเอาออกไปเลยคับ
    เบื้องต้นไม่ให้มันรันขึ้นมาลอง เข้า msconfig ที่แทป startup ให้ค้นหาชื่อโปรแกรมแล้วติ๊กเครื่องหมายถูกข้างหน้าออก แล้วรีบุทเครื่องใหม่ดู เพื่อไม่ให้มันรันตัวเองตอนเข้าวินโดส
    ส่วนที่มันสามารถเด้งขึ้นมาเองได้ พฤติกรรมมันเหมือนพวกไวรัส ที่ไม่สามารถกำจัดมันออกไปได้
    แต่ถ้าไม่ใช่ก็มีวิธีจัดการกับตัวเซอร์วิส (ในกรณีที่มันทำงานเป็นเซอร์วิสนะ) ลองจากเข้า msconfig แล้วไปที่แท๊ป Serviecs ในหน้าต่างนี้จะแสดงรายการเซอร์วิสของเครื่องที่จะทำงานตอนบูตเครื่องนะคับ ด้านล่าง ติ๊กเครื่องหมายถูกออกตรง Hide all microsoft services ซึ่งจะทำให้แสดงเฉพาะ services ของโปรแกรมอื่นๆที่ไม่ใช่ของ microsoft จากนั้นก็ลองค้นหา เซอร์วิสที่คิดว่าน่าจะเป็นโปรแกรมที่ต้องการปิด เอาเครื่องหมายถูกออกซะ แล้วรีบูตเครื่อง
    จิงๆแล้วสามารถเอาออกทั้งหมดเลยก็ได้นะคับที่ไม่ใช่ services ของ microsoft แล้วลองดูก่อนว่าหายหรือยัง แล้วค่อยกลับมาเปิด serviecs ที่ต้องใช้ทีหลังก็ได้คับ ปกติผมจะปิดทั้งหมดที่ไม่ใช่ของ microsoft ทั้งหมดอะคับ ยกเว้นสแกนไวรัส เปิดให้มันทำงานก็หนักเครื่องเปล่าๆคับ

OverclockZone Member underground1's Avatar

ยังดีที่ตัวนี้เกิดจากโปรแกรม เห็นต่อหน้าต่อตาเลยว่าโปรแกรมอะไรทำ

เจอแบบผมนี่ cpu วิ่ง 40 เปอ+ ทั้งๆที่พึ่งเปิดเครื่องมา และไม่ได้ติดไวรัสด้วย เปิดดู task manager ก็ไม่มีโปรแกรมตัวใหน

ต้องใช้ process explorer ถึงเห็นว่าเกิดจาก DPCs หาวิธีแก้อยู่นานสุดท้ายเกิดจากตัวการ์ดจอ เหอๆ

OverclockZone Member 11pm's Avatar

เป็นที่ไฟล์ spoolsv.exe ป่าวครับ ลองปิืดดู นะ

OverclockZone Member nookcyber's Avatar

Quote Originally Posted by KingYojimbo View Post
    ขอบคุณทุก คห. ครับ ผมเข้าไปลบที่
    [HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es]
    หาแฟ้มที่ชื่อว่า Fah ลบมันทิ้งล่ะครับพี่น้อง ไม่รู้จะไปกระทบระบบรึป่าว แต่ มันไม่มีให้ลบใน แอดรีมูฟโปรแกรมง่ะ
    ตอนนี้ไม่วิ่ง 100 แล้วครับ ดีจังไม่ต้อง ลงวินโดวใหม่ - -*

"ผมเข้าไปลบที่
    [HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es]"

เข้าไปลบยังไงคับ ช่วยอธิบายหน่อย โดนเหมือนกัน- - ไอFahCore_81.exe
    Last edited by nookcyber; 26 Oct 2008 at 07:17:57.

OverclockZone Member

ความรู้ ดี ๆ ย่อมมีประโยชน์และปัญหาตามมา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks