overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: เป็นไปได้ไหมที่จะจัดชุดPCโหลดบิทกินไฟทั้งระบบรวมไม่เกิน60W

OverclockZone Member zontc5's Avatar

Post เป็นไปได้ไหมที่จะจัดชุดPCโหลดบิทกินไฟทั้งระบบรวมไม่เกิน60W

งบประมาณ4000 + - 4000
    พอดีตอนนี้ ก็มีความคิดเหมือนหลายๆท่านที่อยากได้เครื่องไว้โหลดบิต กินไฟน้อยๆ
    แบบ ไม่เกิน60W จะได้จ่ายค่าไฟเดือนละไม่เกิน150บาท แบบHDD1 RAM1 MB1 cpu1
    ไม่ต้องใส่DVD-RW หรืออะไรอื่นๆอีกแล้ว เวลาเปิดทิ้งไว้โหลดบิทเฉยมันจะกินเกิน60Wไหมครับ

มองพวกอุปกรณ์ช่วยโหลด ไว้หลายตัว แต่รู้สึกปัญหาเยอะ โหลดไฟล์ใหญ่ๆเป็น10GBก็ไม่ค่อยจะได้

จริงๆถ้ามีRouter โหลดบิทที่เซ็ตค่าง่าย โหลดได้เยอะๆ หนักๆ ราคาไม่เกินหมื่นก็ดีไป
    แต่ ไม่รู้ว่าพวก
    BLW-HPMM-U 802.11b+g Wireless MIMO XR
    Asus WL-700 gE ,WL-500 gp
    BT-Box mini
    พวกนี้ ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน ดูไปๆมาๆก็ตั่งค่าน่าปวดหัวตามประสาคนไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย
    ก็เลยลองมองหาเครื่องประกอบแล้วมั้ง
    หรือจะเอา eee701 มือ2 ที่ราคาไม่เกิน5000บาท มาจับแก้ผ้า ให้เย็นๆ แล้วโหลดบิทดี
    เพราะมี HDD External USB ทิ้งไว้ไม่ได้ใช้ ก็เลยไม่รู้ว่าจะใช้กับพวก เครื่องช่วยโหลดที่ต้องวัดดวงกับ HDDว่าจะเข้ากันหรือเปล่าอะไรแบบนั้นอีก

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ดันครับ อยากทราบเหมือนกัน

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

เอาง่ายๆไปเลย

E8xxx, E7xxx, E6xxx, E4xxx, E2xxx ---> 65W

Pentium D ---> 95W (เว้น Pentium D 3.6GHz C1 ใช้ 130W)

Pentium 4 ---> 51 - 115W

Celeron ---> 16.59 - 65W

ถ้าจะเป็นไปได้ก็ยัดใส่ Celeron ล่ะครับ

โดยรวมแล้วไม่น่าเกิน 5000 บาท

OverclockZone Member zontc5's Avatar

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post

Celeron ---> 16.59 - 65W

ถ้าจะเป็นไปได้ก็ยัดใส่ Celeron ล่ะครับ

โดยรวมแล้วไม่น่าเกิน 5000 บาท
    ^
    ^ผมก็เคยดูๆเจ้า celeron ตัว D420 เค้าบอกว่า35W <นี่มันตอนidel หรือ Full load
    ถ้า35W คือตอนFull load แล้ว ตอนIdel มันจะกินไฟซักกี่W
    แล้ว+ไฟเลี้ยง Asrock woftdal +เลี้ยงการ์ดออนGMA950
    +ไฟเลี้ยงram1แถว
    +ไฟHDD sata ตอนเขียนงานBitตลอดเวลา

ผมว่าชุดที่บอกไปคงมีคนประกอบมาไว้โหลดBitเยอะเหมือนกัน
    ถ้าเอาWที่โชว์มารวมๆกันก็น่าจะเป็นแบบนี้ ใช่ไหม (ไม่รู้ผมเข้าใจผิดถูกยังไงบอกด้วย)
    cpu 35W
    MB+VGA 25W ??หรือมากกว่านี้
    ram 20W
    HDD 15W
    รวมแล้วมันเกิน60Wชัวร์ๆเลย แต่ถ้าเราแค่เปิดทิ้งไว้ Idel เฉยๆ มันจะลดลงจากค่าเต็มๆไหมนี่แหล่ะครับที่สงสัย
    Last edited by zontc5; 25 Aug 2008 at 00:23:41.

แล้ว ถ้าปรับ cpu ให้เหลือ 200x6 1.2GHz มันจะลดไฟลงอีกหรือเปล่า หรือต้องลด vcore cpu ด้วยถึงจะเห็นผลกันครับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

รวมแล้วมันเกิน60Wชัวร์ๆเลย แต่ถ้าเราแค่เปิดทิ้งไว้ Idel เฉยๆ มันจะลดลงจากค่าเต็มๆไหมนี่แหล่ะครับที่สงสัย
    * สำหรับ CPU ตอน IDLE จะกินไฟน้อยกว่า Full Load ครับ

ขอเล่นด้วย
    ลองจัด AMD ดูบ้าง Sempron ตัวนี้ TDP 45W และถูกด้วย

AMD2 (940) Sempron LE 1100 --- 900 บาท
    Asrock ALiveNF6P - VSTA --- 1420 บาท
    DDR2 Rox 512 MB PC5300 --- 400 บาท

ใส่เคส+PSU อีกหกร้อย รวมเป็นสามพันหน่อยๆ ครับ
    Last edited by estrellas; 25 Aug 2008 at 01:31:52.

OverclockZone Member

อย่าลืม psu กับ ups
    โหลดได้ไม่กินไฟ ? แต่ข้อมูลละ ปลอดภัยดีหรือไม่

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by zontc5 View Post
    ^
    ^ผมก็เคยดูๆเจ้า celeron ตัว D420 เค้าบอกว่า35W <นี่มันตอนidel หรือ Full load
    ถ้า35W คือตอนFull load แล้ว ตอนIdel มันจะกินไฟซักกี่W
    แล้ว+ไฟเลี้ยง Asrock woftdal +เลี้ยงการ์ดออนGMA950
    +ไฟเลี้ยงram1แถว
    +ไฟHDD sata ตอนเขียนงานBitตลอดเวลา

ผมว่าชุดที่บอกไปคงมีคนประกอบมาไว้โหลดBitเยอะเหมือนกัน
    ถ้าเอาWที่โชว์มารวมๆกันก็น่าจะเป็นแบบนี้ ใช่ไหม (ไม่รู้ผมเข้าใจผิดถูกยังไงบอกด้วย)
    cpu 35W
    MB+VGA 25W ??หรือมากกว่านี้
    ram 20W
    HDD 15W
    > CPU watt ทั้งหมดคือ TDP ครับ

> CPU Celeron D420 นี่ idle ไม่รู้เท่าไหร่นะ

> CPU ให้ประหยัดไฟก็ underclock ครับ ลด Vcore ก็ประหยัดไปได้อีกหน่อย

ปล. แนะนำ utorrent (ถ้าใช้ Azureust เครื่องค้างแน่นอน)
    Last edited by AmaKatsu; 25 Aug 2008 at 06:20:01.

OverclockZone Member oomiN's Avatar

อยู่ที่ PSU ด้วย มันก็คิดค่าธรรมเนียมในการจ่ายไฟนะ
    คิดง่าย ๆ PSU 500 W ที่มี เทคโนโลยี 80 + ตัวอย่างต่ำ 2-3 พัน ขี้หมูขี้หมา ก็เสียไปแล้ว 20 % ของไฟที่ไหลเข้า

เกิน 60 W อยู่แล้ว ...!!

ถ้าจับ EEE PC หรือ PC มาโหลดบิท

120 W ได้ ฮาร์ดดิสในเครื่องบิทกี่ก้อนคิดเอา (HDD 16 W) + VGA ON + CPU เบาๆ ก็แค่เกือบ 100 W

ถ้า EEE PC ทำให้ได้ 60 W ถ้าเป็น Bit PC ผมคิดให้คุณเดือน 120 W เลย 300 บาทต่อเดือน ส่วนต่าง 150 บาท ราคา EEE PC ซะ 6000 / 150 = 40

สรุปถ้าใช้ EEE PC คืนทุน ค่าไฟ ภายใน 40 เดือน หรือ เกือบ 3 ปี ครึ่ง

ถ้า เสพติด บิททรอเรน ขนาดจะโหลดตลอด
    ก็คิดเสียว่า Bit PC กับ EEE PC เปิดตลอด 3 ปี ครึ่ง คุณคิดว่าอันไหนจะกลับบ้านเก่าก่อนกัน ..?
    EEE PC ประกัน 1 ปี ประกันแบต 6 เดิอน มือ 2 จะเหลือประกัน(ภัยซวย) ซักเท่าไหร่กัน..?
    Last edited by oomiN; 25 Aug 2008 at 07:11:23.

^
    ^ ถูกอย่างที่คุณๆว่ากันเลยครับ
    เรื่อง UPS ขอบคุณคุณ kengz ด้วยครับ ผมมีอยู่แล้วตัวนึงจ่าย600W ใช้กับเครื่องหลักอยู่คงต่อเพิ่มได้อีก มีช่องเหลือกะเสียบเข้าไปที่เดียวกัน

แต่ถ้าพูดถึงจะเอาeeeมาใช้
    ส่วนต่าง eee ถ้าหาได้ราคา5-6000
    PC =4000
    asus WL-500 gP (12W)= 3000
    ส่วนต่างที่เอามาหารน่าจะใช้1-2000หาร150มากกว่า
    แต่ว่ายังไงมันก็ติดตรงประกันปีเดียวนี่จริงอย่างคุณ oomiN ว่ามาจริงๆแหล่ะครับ

ส่วน PSU ผมก็หนักใจอยู่นี่แหล่ะครับ ว่าแต่มีตัวไหนที่กินเปล่าน้อยๆบ้างครับ
    พอดีมีPSU PC P&C เหลืออยู่ตัวนึงที่กะเอามาใช้มันเงียบดี
    เพราะเครื่องหลักใช้ Tagan BZ ไปแทนแล้ว เลยเหลือ
    ก็คิดถึงว่ามันต้องกินไฟเปล่าๆเยอะพอดู
    ให้ผมซื้อพวกวัตต์ละบาท5-600บาทมาเพิ่มก็ได้ครับถ้ามันเสียน้อยกว่า20%ของไฟที่ไหล

คงเสพติดบิทจริงๆแหล่ะครับ เปิดยาวไม่มีปิดเลย เพราะไหนๆเปิดเน็ตบ้าน590บาทใช้งานทั่วไปแล้ว
    เลยกะใช้เน็ตบ้านๆให้คุ้มที่จ่ายไปเวลาไม่ใช้งาน
    ไม่เน้นseedเพราะได้ไอดีมาใช้ฟรีๆเพื่อนของเพื่อนอัพให้ เลยปล่อยโหลตมาเดือนละ300-400GBเรื่อยๆ
    มีหนัง มีการ์ตูน ให้โหลดเรื่อยๆไม่หยุดเลย

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    >

ปล. แนะนำ utorrent (ถ้าใช้ Azureust เครื่องค้างแน่นอน)
    ^
    ^อ่าว ผมถนัดใช้ Azureus ด้วยสิ T____T
    ใช้ utorrent ยังไม่เป็นเลยสงสัยต้องปวดหัวศึกษาอีกยาวแน่เลยเคยลองดูๆหลายรอบแล้วงงมาจนบัดนี้

เอ๊ะหรือจะเอา WL-500 gP v2ราคา3000 นิดๆมากัดฟันลองค่อยๆทำตามขั้นตอน ตามเว็บ wl500gp.sirikasedpan ดูก่อนดีครับ
    เห็นมีคนลงว่าv2ก็สามารถทำให้โหลตบิทได้แล้ว แต่ตั้งค่าซะงงไปหมดเลยตามประสาคนไม่เก่งคอม
    ถ้าไม่ไหวค่อยปล่อยซัก2พันยอมขาดทุนหน่อยดี

ยังไง3อย่างที่คิดไว้ก็ดีกว่าตอนนี้ ที่ทนใช้เครื่องใส่9800GTX กับHDD Raid0 โหลดบิทค่าไฟออกมาทีลมแทบใส่ ถ้าได้คำตอบบ่ายนี้ไปซื้อแล้วล่ะครับ

utorrent มันก็เหมือน bitcomet แหละครับ interface คล้ายกัน

ส่วน Azureus มันเขียนด้วย java เวลารันนานๆเลยจะหน่วงเครื่องมากกว่าพวก utorrent / bitcomet / bittornado

OverclockZone Member hash's Avatar

ดันต่อครับ แม้ในใจจะคิดว่ายังไงๆต้อง >100w

สงสัยยังไม่ได้ซื้อวันนี้แน่เลย ว่าแต่ไม่มีใครพูดถึง PC atom+board atom บ้างหรือครับ
    หรือว่ามันแพงมากเวลาประกอบขึ้นมา ผมไม่ทราบราคาพวกนี้ด้วยสิ
    มีใครที่สามารถทำให้สเป็ก PC ใช้ไฟน้อยกว่า60Wได้บ้างไหมครับ
    เทคนิคอะไรก็ได้บอกๆกันช่วยลดโลกร้อนครับ

OverclockZone Member Eye-Spy's Avatar

อยากรู้เหมือนกัน ช่วยดันๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

Sempron
    ตัวนี้ล่ะไว้โลหดบิท

ซอยนกฮูก จัน ฮิ

http://advice.computerok.co.th/~advi...ex.php?grp=044

ลองดู4ตัวแรกดูครับซื้ออุปกรณ์เพิ่ม+- ไม่น่าจะหนี5000เท่าไร

เกินงบมานิดนึง แต่น่าจะกินไฟน้อยกว่าเยอะ

OverclockZone Member blackdoor's Avatar

น่าจะสรุปมาเลยว่า spec มีอะไรบ้าง จะได้ซื้อตาม สนใจเหมือนกัน

OverclockZone Member [Nz]'s Avatar

sempron 2800 จิ เย็นดี+ประหยัด

ผมใช้บอร์ด อะตอมครับ
    รายละเอียดคร่าวๆ
    D945GCLF 2500B.
    HDD WD green power 500G 2100B.
    Ram Kingston 1G 540B.
    PSU noname 320W 400B.
    Case hand made ทำเองครับ 500
    ไม่ต่อจอ ใช้การตอแลนกับ rounter แล้ว remote deskop ครับ
    ลงโปรแกรมแค่ utorrent
    เปิดใช้ตั้งแต่ พย.51 จนถึงวันนี้ครับ
    แต่กินไฟยังไม่เคยวัดเลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks