overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: พี่ๆๆคับ จอ lcd ยี่ห้อ ไหนดีสุด คับ และรุ่นอะไรคับ

OverclockZone Member MAIOFMAI's Avatar

Default พี่ๆๆคับ จอ lcd ยี่ห้อ ไหนดีสุด คับ และรุ่นอะไรคับ

ช่วยแนะนำหน่อยคับ จะซื้อแล้ว

งบ 6500 คับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

ขอบคุณมากๆๆคับ

ที่มองๆๆอยู่ก็ Samsung กับ LG คับ

รุ่นไหนดีสุดคับ

เอาไว้เล่น เกมส์ ดูหนัง บวกทำงานเล็กๆๆๆ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

Samsung 943BX

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

samsung ผู้นำทางการตลาด ของLCD (ถ้าจำไม่ผิด)
    LG ออกแบบสวย คุณภาพเยี่ยม ผมใช้ LG L1960TR อยู่เพิ่งซื้อมาครับ สวยเฉียบทัง deisign และ ภาพ

เพิ่งซื้อมาอาทิตย์นึง อิอิ

ผมใช้ fujisu 19" widesreen ครับ จำรุ่นไม่ได้เป็นจอที่ดีมาก ประกันดีด้วย เครมที่ 1 bad pixel เป็นยี่ห้อเดียวที่กล้า รับเครมที่ 1 pixel ลองไปดูร้าน hardware house เจ้าของร้านบอกไม่เคยมีคนมาส่งซ่อมเลย ถ้าสนใจ

OverclockZone Member GoodG's Avatar

Quote Originally Posted by maxga2000 View Post
    ผมใช้ fujisu 19" widesreen ครับ จำรุ่นไม่ได้เป็นจอที่ดีมาก ประกันดีด้วย เครมที่ 1 bad pixel เป็นยี่ห้อเดียวที่กล้า รับเครมที่ 1 pixel ลองไปดูร้าน hardware house เจ้าของร้านบอกไม่เคยมีคนมาส่งซ่อมเลย ถ้าสนใจ
    1 bad เทพโคตรเลย สนใจจริงๆเลย แต่อยู่ต่างจังหวัด นานไปกรุงเทพครั้งนึง เสียดายอยากให้มาเปิดใกล้ๆ จังเลย

มีนบุรี บางกะปิ

hwh มานมีสาขาทั้วประเทศนา ถ้าแถวบ้านคุณมีสาขา แต่ของไม่มี ก็ให้เขาสั่งมาให้ก็ได้ครับ

พึ่งจะไปซื้อ BenQ E900W มาใช้คับ โอเคทั้งราคากับฟังชั่น ตอนแรกว่าจะไปเอา LG 1942T PF แต่เปลี่ยนใจซะก่อนอิๆ เพราะของเบนคิวถูกว่า มี DVI เหมือนกันปรับภาพไม่วายได้เหมือนกัน แต่เบนคิวมีลำโพงในตัวเสียบหูฟังได้ แล้วภาพก็โอเคด้วย แต่ถ้าดูสเปคจะเห็นว่าคอนทราตน้อย 700:1 แต่เท่าที่ดูมันก็ไม่ค่อยต่างกับรุ่นที่คอนทราตสูงๆ เลย ลองดูคับคิดซะว่าเป็นทางเลือกเห็นว่ามันใช้ได้ดีเลยมาแนะนำ

ถ้าเล่นเกม ก็เลือกที่ ms น้อย ๆ คับ
    3ms หรือ 2ms ได้ยิ่งดี

ส่วนเรื่องคอนทราสท์นั้น ปกติของตัวเครื่องทุกรุ่นทุกยี่ห้อจะประมาณไม่เกิน 1000 คับ
    แต่ที่บอกว่า 2000 3000 10000 20000 นั้น มันจะมีชิพเร่งโดยผ่านโปรแกรมอีกทีนึงคับ
    ซึ่งแต่ละยี่ห้อจะมีการทำงานของโปรแกรมที่แตกต่างกัน แล้วแต่โฆษณาจะว่าไป

โดยปกติแล้วเราก็ไม่จำเป็นต้องใช้คอนทราสท์สูง ๆ มากเท่าไหร่อยู่แล้วคับ แสบตาเกินความจำเป็น
    นอกจากตั้งจอไว้กลางแดดอ่ะคับ ถึงต้องเร่งให้สีมันสวยสด คมชัด มากกว่าแสงแวดล้อม ตาเราถึงจะเห็นภาพได้สวยสด ชัดเจน

แต่สุดท้ายยิ่งมากก็ยิ่งดีคับ (โลภ 555)
    Last edited by lovelyfoon; 25 Aug 2008 at 11:22:32.

LG 1942T PF ครับ 5380 ร้านตรงบันไดเลื่อนชั้น 3 เพิ่งซื้อมาสดๆ ราคานี้บอกได้คำเดียวว่าคุ้มสุดทรีนนนครับ ผมว่า lg ปรับช่วงคอนทราสต์กับสีได้กว้างดีครับ ยิ่งปรับใน driver ต่ออีกยิ่งเจ๋งครับ

เล่นเกมส์ในจอLCD wide นี่มันหนุกกว่า crt หลายขุมครับ ยิ่งต่อผ่าน DVI ผมรู้สึกว่า framerate ดีขึ้นนะครับไม่รู้จริงเปล่า

Quote Originally Posted by GoodG View Post
    1 bad เทพโคตรเลย สนใจจริงๆเลย แต่อยู่ต่างจังหวัด นานไปกรุงเทพครั้งนึง เสียดายอยากให้มาเปิดใกล้ๆ จังเลย

FUJITSU LCD Monitor 19inch PD-TFT19E 1440x900 Widescreen 5ms 15Pin D-Sub BLACK (NON DVI) 3 Yrs. HWH 5690 Bath
    ตอนแรกลังเลว่าจะเอา ACER,LG,Sumsung หรือ BENQ แต่มาเจอ ตัวนี้ เด็ดเลย ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ประกันดี
    เจ้าของร้าน บอกซื้อแล้วยังไม่มีคนมาเคลมเลยรับประกันว่าดีจริงไอ้ผมก็เคยใช้ โนตบุต fujisu ทนมากจอดีโครตๆ จอ LCD Fujisu เก่า 7-8 ปี ยังไม่มี bad เลยอันนี้เจ้าของบอกนะ ราคาไม่แพงด้วย 5690 เอง แต่ผม ได้ลดอีดนิดนึงอะ
    รูป รูป

OverclockZone Member theboms's Avatar

samsung 943bwx 19" ปุ่มฟังชั่นมันเป็บแบบสัมผัส น่าใช้ครับ
    สเปคเครื่องเท่ากับ lg 1942t pf มี dvi เหมือนกัน ผมก็เลือกยากครับ

OverclockZone Member nazeezap's Avatar

FLATRON 1942T ผมว่ามันคุ้มค่ากับราคาน่ะครับ

OverclockZone Member interpower's Avatar

ผมใช้ CRT 17 อยู่เลย

ใช้ FLATRON 1942T ผมว่ามันสว่างๆไงก็ไม่รู้ ใช้นานๆแล้วแสบตา ขนาดปรับลดลงมาแล้วอ่ะ

อ่อ แล้วเข้าไปปรับที่ไดร์เวอร์ไงเหรอครับ

ปล.เวลาใช้ photoshop cs3 แล้วทำไมพื้นมันเป็นสีน้ำตาลอ่อนๆอ่ะคับหลังจากลงไดร์เวอร์

OverclockZone Member shady's Avatar

ไปหาreviewเทียบราคา รุ่นที่มีในไทยและreviewจากตปท. ดีสุดครับ 2ms เหมือนกันใช่ว่าจะทำได้ดีเหมือนกันนะ ส่วนค่าContrastratio ปาไป3000-10000 นี่คือค่า ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง เชื่อถือกันไม่ได้ครับ เต็มที่1000 ตัวไหนทำได้เต็มก็ดีไป

http://www.behardware.com/articles/6...e-verdict.html

series เดียวกัน สมัย226bw ออกมาน่าจะจำกันได้ พี่ท่านเล่นtrick ซอยราคา ออกใหม่ๆ แพงสุดๆ 13500- ผมสอยมา13200-ที่ฟอจูน พอหลังๆลดเหลือ12xxx 11xxx ตามด้วยบอกรหัส พอคนใช้รู้ เล่นตัดรหัสและวิธีดูจอว่าpanelอะไรออกไปเลย เหอๆ กวนจริงๆ (สองวันก่อนเพิ่งพาเพื่อนไปถอย t220 ไม่รู้เหมือนกันpanel อะไร น่าจะรุ่นใหม่ๆแล้วแหละ แต่สวยดีเหมือนกัน 10500- เอง เหอๆ ถูกชมัด)

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

ที่ผมกำลังอยากได้มี Samsung 953BW กะ T190 ครับ

ว่าแต่.. มีใครรู้ราคาของทั้งสองตัวนี้บ้างอะ

เห็นคนขายอยู่
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=270119

OverclockZone Member choke555's Avatar

MAX CRT 17" ผมใช้นี่อยู่เลย

OverclockZone Member Jinny's Avatar

แนะนำ Samsung

OverclockZone Member chitmarui's Avatar

Samsung 943bx หมอชิต...ฟันธง !!!
    ใช้อยู่ครับรุ่นนี้ เป็น Samsung ตัวเดียวในบ้าน
    นอกนั้น LG แทบทุกชิ้นเลยเครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้าน
    ไม่ผิดหวังครับ ... 943bx ... ตัวนี้ นี้เอง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks