overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: เล่าสู่กันฟังมาใหม่ครับ เจอ ram ปลอมของร้าน system perfect พันทิพย์ ชั้น3

OverclockZone Member HeroKungx's Avatar

Default เล่าสู่กันฟังมาใหม่ครับ เจอ ram ปลอมของร้าน system perfect พันทิพย์ ชั้น3

เรื่องมีอยู่ว่า ประมาณ อาทิตย์ที่แล้วผมได้ไปซื้อ ram ddr kingston 1gb/400 2 ตัวจากร้านดังกล่าว ก่อนที่จะซื้อผมสังเกตุราคาทั่วไปอยู่ที่ประมาณ 1300 บาทร้านนี้เขาขาย 1180 บาท ผมจึงได้ตัดสินใจซื้อ ผมถามพี่ครับนี่ประกันที่ไหน เขาบอกประกันร้านค่ะ Life time ผมเลยถามว่า ไม่มีประกันศูนย์เลยหรอครับ เขาบอกไม่มีเลย ผมก็เลยซื้อมาไม่เอะใจอะไร

*กลับมาถึงบ้านด้วยความที่ได้ ram ใหม่มารีบใส่อย่างรวดเร็ว โอ้มันเร็วจริง ๆ เปิดขึ้นมาถึง เช็คด้วย Cpu-Z ก่อนเลย อ้าว ทำไมไม่ขึ้น Manufacture กับ Serial วะ กำแล้ว เลยหาข้อมูลทางเน็ต มาเจอ review สอนดูแรมจริง แรมปลอมของ kingston เหมือนของจริงมากครับของผม มีแค่บางจุดเอง และงานไม่ค่อยละเอียดเท่าไร ซึ่งใน review นั้นมีบอกวิธี ขอขอบคุณมา ณทีนี้ครับ(พึ่งจะรู้ว่าโลกมีแรมปลอม) โดนไปเต็ม ๆ จากนั้นผมก็นำ serial ไปทดสอบกับเว็บ kingston asia ปรากฎว่า ปลอมครับท่าน*

**ผมเลยตัดสินใจว่าเอาวะปลอมก็ปลอม มันก็ใช้ได้ ไป ๆ มา ๆ จอฟ้าครับ แฮงค์ ค้าง เน่า ช้า ตามกันมาเป็นขบวน ผมเลยตัดสินใจว่า เอาไปเปลี่ยนดีกว่า คิดไปคิดมา เปลี่ยน ก็ได้ของปลอมอีกล่ะ เลยตัดสินใจ โทรไปถามที่ร้าน ได้คำตอบดังนี้**

************ผม:พึ่งซื้อแรมมาครับแล้วมันจอฟ้า
    คนขาย:อ่อต้องรอวันจันทร์-ศุกร์นะคะ ก่อน 6 โมงเย็น
    ผม:คืออยากจะเปลี่ยนเป็นตัวอื่นได้ไหมครับ เพราะแรมตัวเก่าไม่เคยมีปัญหาเลย (อยากได้ประกันศูนย์ synnex หรือ ingram ยอมเพิ่มเงินด้วยเอ้า)
    คนขาย:เงียบแปปนึง แล้วตอบกลับมาว่า มีค่ะ (ตอนนี้ดันบอกว่ามี กำ - -*) แต่ต้องเพิ่มเงินนะคะ ของ ingram ตัวละ 1650 ซึ่งร้านอื่นขายแค่ 1300
    ผม:คิดในใจเอาไงดีวะ ดูมันทำกะเรา สงสัยทำแบบนี้บ่อย เตรียมของศุนย์ไว้ขายแพงเชียว เลยตอบไปว่าเดี๋ยวผมรีบไปครับ 30 นาที
    คนขาย:ค่ะ

*************ผมรีบบึ่งไปพันธ์ทิพย์ กับแฟน และพี่ชาย ผมปรึกษากับพี่ชาย กับแฟน ได้ความดังนี้
    1.เปลี่ยนไปมันจะเอาประกันศูนย์ปลอมให้อีกป่าววะเนี่ย
    2.หรือว่าจะเคลมมันเอาของปลอมมาใช้อีก - -"
    3.ไปโวยวายด่ามันประจานไปเลย
    4.ขายแรมมันคืนไป แล้วไปซื้อร้านอื่น (ร้านเอาไปหลอกขายคนอื่นต่อได้พึ่งซื้อมาไม่กี่วัน)

พอมาถึงพันทิพย์ ผมกับพี่ชาย สำรวจราคาแรมร้านอื่นอยู่ที่ 1250,1290 ทำไมมันขาย 1650 วะ ตัดสินใจเดินเข้าไปคุย มันบอกว่าใช่คนที่จะมาเปลี่ยนแรมหรือเปล่า แฟนผมเดือดขึ้นหน้าฉะกับคนขายแต่มีการศึกษานะ
    แฟน:พี่คะ มีแบบประกันศูนย์ไหมคะ คือว่าใช้แล้วมันจอฟ้าอ่ะค่ะ
    คนขาย:มี แต่ว่าต้องเพิ่มเงิน อีก จาก 1180 > 1650 นะ
    แฟน:อ้าว แล้วของเสียพี่ไม่รับผิดชอบหรอคะ ของพี่มันของปลอมรึเปล่าคะ
    คนขาย:ไม่มีของปลอมค่ะ ร้านเรา
    แฟน:แล้วทำไมเช็คจากเว็บ kingston แล้วก็ cpuz ไม่เห็นคะ
    คนขาย:อึ้งเงียบไปพักใหญ่ (ขนาดช่าง มันยังไม่รู้จักเลยว่า cpuz คือโปรแกรมอะไร) แล้วตอบกลับมาว่า ของเราเป็นของหิ้ว ยังไม่ได้ลงทะเบียนกับ kingston ค่ะเลยไม่มี serial กับ ฯลฯ
    แฟน:ผมก็บอกแฟนผมว่า อืมขายเขาคืนละกัน แฟนผมบอก แล้วถ้าขายคืนร้านได้เท่าไรคะ มันให้ 900 กำ - -" ยังไม่ได้ใช้เลย ผมไม่อยากมีปัญหาเลยบอกแฟนผมเอา ๆ ไปเหอะ แฟนผมฉุนบอกว่า แล้วพี่เอาแรมปลอมมาขายพี่ไม่รับผิดชอบเลยหรอ
    คนขาย:ขอชื่อกับเบอร์โทรผมไป ไม่รู้ไว้ทำไร ผมส่งคืนแรมให้ พูดมาว่า กล่องบุบเชียวนะ
    แฟน:ก็สมกับคุณภาพแหละค่ะ
    คนขายพูดประชดหน่อย ๆ) ถ้าอยากได้คุณภาพดี ๆ ก็ไปซื้อของแพง ๆ สิ
    แฟน:สวนกลับไปทันทีว่า เดี๋ยวไปซื้อร้านอื่น ร้านแบบนี้ไม่ซื้อหรอกค่ะ จบการสนทนา ผมรับเงินแล้วเดินออกจากร้านทันที
    *ผมคิดในใจทำไมตอนซื้อมันพูดกะเราซะดิบดีวะ*
    **ทีตอนจะคืน เหมือนเป็นหมาเลยเรา**

ผมกับแฟนก็เดินหาซื้อ ram ตัวใหม่ โดยไปที่ร้าน Jedi ก่อนเพราะได้ยินจากในบอร์ด ocz มาว่าดี
    เข้าไปถามพี่เขา เขาบอกว่า ddr 1 ไม่มีแล้วครับ ผมเลยเดินต่อไป ไปเจอร้าน saveway ร้านนี้บริการดี อัธยาศัยดีมาก service สุดยอด ผมเลยจัดแรม Geil แบบแพคคู่ มา 1 ชุด แฟนผมคุยกับอาเจ๊ถูกคอกันใหญ่ คนจีนเหมือนกาน แฟนผมเล่าให้เจ๊ฟัง เจ๊บอกแบบนี้แหละ kingston ของปลอมเยอะ อาเฮียอีกคนบอกว่า มีปัญหามาเคลมได้เลย เปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันที ได้มาในราคาที่เท่ากับ kingston แท้ 1290 สองตัวเลย แต่มี sink มากับแรมด้วย สุดยอดมาก ไม่เสียใจเลย

ป.ล.1สุดท้ายนี้ ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนที่เข้ามาดูครับ ผมหวังว่า จะเป็นแนวทางในการเลือกซื้อของให้กับทุกคนได้ไม่มากก็น้อยครับ
    ป.ล.2 อาจจะไร้สาระขอโทษด้วยคร้าบ
    Last edited by HeroKungx; 2 Sep 2008 at 22:28:33.

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

น่าจะแจ้งควาไมปซะจะได้ พูดจาดีๆ 5*5*5

OverclockZone Member

ไม่โดนมันอุ้มก็บุญแล้ว น่ากลัวชิปร้านในพันทิพ

OverclockZone Member StepPingZ's Avatar

ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง เป็นการแชร์ประสบการณ์ที่ดีน่ะผมว่า

คนอื่น ๆ ที่ไม่รู้เท่าทันจะได้ไม่โดนเอาเปรียบ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม สาธุ เอาเปรียบลูกค้ามาก ๆ

OverclockZone Member bankeng's Avatar

นี่แหละเหตุผลที่ผมยังใช้แรมอยู่แค่ 512 ไม่กล้าซื้อ 1G กลัวเป็นเช่นนี้ ถึงเรารู้ว่าปลอมแต่ก็ทำอะไรไม่ได้แล้วเห่อๆไม่รู้ว่าของที่

ประกันศูนย์จะมีปลอมบ้างรึปล่าวน่ากลัวจัง

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ได้อีก 1 ร้าน ที่ประกันห่วย แุถมของปลอม
    ที่สำคัญ บริการกากมาก

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

มันดูยังไงว่าปลอม ผมใช้ 2G 2ตัว ตัวแรก ซื้อร้าน M&D มีครบทุกอย่าง ผลิต25/08
    แต่อีกตัวซื้อ จาก แอดไว ไม่มี Serial Number กับวันผลิต มันจะปลอมไม ทั้ง2ตัวประกัน Asys

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

น่ากลัวแฮะ คนทำปลอมนี่ก็เหลือเกินจริงๆ

OverclockZone Member Beta_501's Avatar

system perfect จะจำเอาไว้ หุหุ

ตอนนี้ ส.พ.ป ฟ้องร้องฟรีนะครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นครับ

อันนี้เป็นอีกอย่างที่ผมไม่ค่อยชอบครับ คือ

เวลาไปซื้อนี้เราเหมือนพระเจ้า แต่เวลาไปซ่อม...

หงุดหงิดโคตรๆ ไม่ได้มาขอเงินนะเว้ย เอาของมาซ่อม(ของที่ซื้อจากร้านเอ็งนะเเหละ)

OverclockZone Member linglom's Avatar

แฟนกล้าดีนะ หาจากไหนเนี่ย

แฟนผมแค่ต่อราคายังไม่กล้าเลย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เเรมปลอมเยอะครับเเต่ผมก็ใช้อยู่

เป็นปกติครับ มันจะขายของให้เราพูดซะเพราะ แต่ตอนเวลาของมีปัญหาแล้วเอาไปเคลมหรือคืนทำหน้ายังกะเรามาขอมันกิน

อย่าว่าแต่ร้านขายของเลย เพื่อนผมนะ ตอนยืมเงินพูดซะดิบดี เพื่อนยังงั้นเพื่อนยังงี้ มายืมถึงบ้านด้วย
    แต่เวลาจะทวงคืนโอ้โห สันดานมันโผล่เลย ต้องตามไปทวงถึงบ้านด้วย
    เลิกคบครับ แบบนี้ เหอเหอ

OverclockZone Member Getzz's Avatar

ผมก้อเคยเจอ คุยกับร้านไม่รู้เรื่องหรอก ถ้าทราบว่าศูนย์ไหนให้ไปเลยคับ แล้วบอกว่าของปลอม ขอเปลี่ยน ของผมศูนย์ YWC แรมที่เจอปลอมเป็น kingston 1G/667 *2 ผมเปลี่ยนได้ kingbox 1G/800 *2 ฟรี ไม่เสียกะตัง

OverclockZone Member fist007's Avatar

แรมปลอมต้องเจอคนจริง

OverclockZone Member Pikba's Avatar

Quote Originally Posted by tor.555 View Post
    ตอนนี้ ส.พ.ป ฟ้องร้องฟรีนะครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นครับ

ส.พ.ป. ย่อมาจากอะไรหรอครับ งง

OverclockZone Member n@ty's Avatar

ถามหน่อย

แล้วแรมปลอมมันใช้งานต่างจากแรมจริงไหม

แล้วประกันต่างจากแรมจริงไหม

OverclockZone Member mcbonton's Avatar

ถ้าหยั่งงี้เราแจ้งความได้ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member fuan's Avatar

สุดยอดเลย แฟนคุณนะ... เจ้ลุยเอง!!!!!

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks