Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC CPU ผลที่ได้งงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC CPU ผลที่ได้งงครับ

CPU ผม Core 2 Duo E6750 2.66Ghz ตอนแรกผมอัดไป 500*8 (4.0Ghz) แล้วมันแต๊ป ก็เลยเปลี่ยนไปเป็น 500*7 (3.5Ghz) แล้วทีนี้ พอไปเชคดู มันดันเป็นแบบนี้

ตัว System Properties ของ Windows กับ EVEREST บอกว่า 4.0Ghz แต่ CPUZ ดันบอก 3.5Ghz ซึ่งจิงๆแล้วใน Bios ผมก็เซตไว้ 500*7 นั่นแหละ แต่ทำไมคะแนนเสียงของ 4.0Ghz ดันเยอะกว่า - -"
    Last edited by eXoRc1sMz_-; 25 Aug 2008, 02:22:40.

สงสัย bios มันลืมบอก window กับ everest มั้งครับ

Comment

ดู CPUz เป็นหลักครับ

คือตัว Windows มันจะยึดจากตัวคูณสูงสุดครับ ไม่ต้องห่วงไป

ส่วน everest บอกไม่ตรงนี่ไม่รู้เหมือนกันแฮะ

Comment

ถ้าเกิดกรณีของการ ถอด CPU แล้วใส่ใ่หม่พวกโปรแกรมวัดอุณหภูมิจะเพี้ยนนะครับ สำหรับบางบอร์ด

ทั้ง Everest, RealTemp, CoreTemp

สังเกตจาก hardware device > Processor จะมีเครื่องหมายตกใจ
        วิธีแก้ก็ คลิกขวา > Uninstall แล้วก็ restart ไป
        มันก็จะ detect CPU ให้ใหม่ แล้วโปรแกรมก็จะทำงานปกติ

กรณีอื่นๆก็เป็นไปได้ครับ เช่น OC ไม่เสถียร อันนี้ส่งผลหลายโปรแกรม

Comment

ผมไม่ได้ถอด CPU ออกมาครับ และก็พอจะทราบสาเหตุมั๊ยว่าทำไมถึง OC ไปถึง 4.0Ghz ไม่ได้ อาการตอน OC ไป 4.0Ghz คือ คอมมันเหมือนดับไปเลยอะ เหมือนกับว่าจะเปิดไม่ติดประมาณนั้น จอดับวูบทันทีที่ออกจาก Bios

Comment

เครื่องวูบดับเกิดได้จากหลายสาเหตุ ทั้งเรื่องไฟ การทดแรม เป็นต้น

Comment

เกี่ยวกับ PSU ด้วยมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ PSU ที่แถมมากับเคส

Comment

Originally posted by eXoRc1sMz_- View Post
                เกี่ยวกับ PSU ด้วยมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ PSU ที่แถมมากับเคส
                ไดล์บอกนัดเกรียนอะ-*-มันอยู่ข้างๆเนะ

Comment

Originally posted by eXoRc1sMz_- View Post
                  ถ้าตัวติดเคสเกี่ยวแน่นอนครับ ลองหาวัตต์เต็มสักตัวดีมาใช้ ลากไกล ปลอดภัย กว่ากันแยอะ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                    ถ้าตัวติดเคสเกี่ยวแน่นอนครับ ลองหาวัตต์เต็มสักตัวดีมาใช้ ลากไกล ปลอดภัย กว่ากันแยอะ
                    โห..พูดซะ ผมก็PSUเดิมๆนะเนี่ย สงสัยต้องเปลี่ยนมั่งแร๊ววว

Comment

CPU ผม Core 2 Duo E6750 2.66Ghz ตอนแรกผมอัดไป 500*8 (4.0Ghz) แล้วมันแต๊ป ก็เลยเปลี่ยนไปเป็น 500*7 (3.5Ghz) แล้วทีนี้ พอไปเชคดู มันดันเป็นแบบนี้

ตัว System Properties ของ Windows กับ EVEREST บอกว่า 4.0Ghz แต่ CPUZ ดันบอก 3.5Ghz ซึ่งจิงๆแล้วใน Bios ผมก็เซตไว้ 500*7 นั่นแหละ แต่ทำไมคะแนนเสียงของ 4.0Ghz ดันเยอะกว่า - -"
                      แบบนี้เค้าไม่เรียกว่า แต๊บ นะ

Comment

Working...
                      X