overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: หาคนปรึกษาเรื่อง MCS-51 ในการเขียนวงจร

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

Default หาคนปรึกษาเรื่อง MCS-51 ในการเขียนวงจร

มีงานเข้าครับพี่น้อง คือผมอยากจะปรึกษาเกี่ยวกับการเขียนวงจร ที่ต้องใช้ microcontroller
    ในการออกแบบ คือ วงจรที่ผมทำนี่ คือ แบบจำลองห้อง 1ห้องมีพัดลม ระบายอากาศ 4ตัว ถ้าอุณหภูมิ สูงขึ้นก็ให้พัดลมทำงาน ทีละตัว เช่น อุณหภูมิ 20-30 c ให้พัดลมทำงาน 1ตัว 31-35 ทำงาน 2ตัว 36-40 ทำงาน 3ตัว 41+ ทำงานทั้ง 4ตัว

คือ ตอนแรกที่ผมเสนอไปนึกว่าจะได้ทำง่ายๆ แต่ที่ไหนได้ เค้ากลับให้ทำแบบมีจอ lcd แสดงอุณหภูมิ แล้วก็ บอกการทำงานของพัดลมว่า ON หรือ OFF ด้วย

คำถามคือ ผมออกแบบไม่ถูกเลย พอเค้าให้ ทำแสดงอุณหภูมิ แสดงการทำงานบนจอ lcd ซึ่งตอนแรก ผมกะทำแบบ auto คือ ตอนเช้า เปิด 2ตัว ตอนสายเปิด 3ตัว ตอนเที่ยงเปิด 4ตัว ดันกลายเป็นต้องทำให้ยุ่งยากกว่าเดิมเยอะ

พอจะมีใครให้คำปรึกษา หรือ บอกผังวงจรอย่างคร่าวๆ ได้บ้างก็ยังดีคับ

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

ตอนนี้ไม่มีใครอยู่เลยแหะ เดี๋ยวมาอีกที ค่ำๆ น่าจะได้คำปรึกษาบ้าง

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

โอ้ท่าน เรียนคณะไรนิ เรียนมาเหมือนกันนะแต่....ว่า ไม่รู้เรื่องเลย

OverclockZone Member soften's Avatar

ในตัว MCS-51 มันมี A/D ก็หา sensor ความร้อน(ง่ายๆก็ เทอร์โมคัปเปิล) ต่อเข้า A/D การแสดงผลก็เขียนโปรแกรมเอาเองนะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ผมเพิ่งจะได้เรียนเอง ของ ปวส.อะ
    ใช้AT89C2051 กับ AT89C4051 ทำนาฬิกาดิจิตอล เอาวงจรจากในเน็ตมา

อ่า ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ พอดี อาจารย์ ไม่รู้คิดไง ให้ทำโปรเจ็ค อย่างกะโปรเจ็คจบแหนะ

โปรแกรมผมน่าจะพอเขียนได้ แต่ปัญหาคือ จะเขียนวงจรยังไงหล่ะนิ

OverclockZone Member

ที่ท่านต้องหาหลักๆเลยก็ตามนี้ครับสำหรับ project นี้

1.) วงจรพื้นฐานของ MCS-51 พวก port ต่างๆการต่อไฟเลี้ยง การต่อสัญญาณนาฬิกา
    2.) วงจร Drive พัดลม แนะนำให้ใช้พวก Relay ครับน่าจะง่ายที่สุดแล้ว
    3.) การติดต่อกับ Sersor วัดอุณภูมิ ผมไม่ทราบว่าท่านใช้ Sensor อะไรนะครับถ้าเป็นพวกที่ให้สัญญาณ Analog ก็อาจต้องหาตัวแปลง A/D มาใช้ด้วยเพราะใน 51 อาจไม่มีมาให้
    4.) การ Interface กะจอ LCD แบบง่ายๆหาได้ตามบ้านหม้อเป็นพวก 16ตัวอักษร 2แถว ก็น่าจะพอกับงานนี้ครับ

ต่อมาก็เริ่มเขียนโปรแกรม แนะนำให้เริ่ม Interface กับอุปกรณ์ภายนอกทีละอย่างก่อน
    (ค่อยๆต่ออุปกรณ์เข้ากับ 51 ทีละชิ้นแล้วลองเขียนโปรแกรมติดต่อดู)
    เนื่องจากถ้าเป็นมือใหม่แล้วต่อทีหลายๆอย่างพอมันไม่สำเร็จเราจะหาไม่เจอครับว่ามันแป๊กที่ใหน
    เริ่มที่ LCD ก่อนก็ดีครับเพราะมันเป็นอุปกรณ์แสดงผลให้เราเห็นได้ ถ้าได้ LCD แล้วจะสามารถพลิกแพลงเพื่อเขียน
    program ในส่วนอื่นๆได้ง่ายขึ้น

ข้อแนะนำที่สำคัญคือไปปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษาบ่อยๆครับ เค้าจะให้คำแนะนำคุณได้มากกว่าในเนทแบบนี้
    ้อีกอย่างนึงก็คือความอดทนครับ Project Microcontroller นี่สำหรับมือใหม่แล้วเป็นอะไรที่ทรมานมากๆ

อ่อ ขอบคุณมากคับ

มีใครพอจะแนะนำอะไรอีกมั้ยคับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

keil กับ proteus ช่วยได้

ึคืออะไรหว่า keil กับ proteus

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ลองเอาบอร์ดที่เขาขายกันทั่วไปมาลองทำดูก่อนซิครับ ของ ETT ก็ได้พอลองได้เเล้วก็ค่อยออกเเบบวงจรตาม
    บอร์ดพวกนี้มี Schematic ให้ดูอยู่เเล้วเราสามารถดัดเเปลงวงจรให้ตรงกับงานเราได้
    http://www.ett.co.th/product/02000MCS51.html
    ลองเข้าไปดูเเล้วกันครับ เเล้วซื้อตัว
    ผมลองคิดคร่าวๆตาม งานของคุณจะอยากตรง MCS51 รับค่าจากตัววัดอุณหภูมิที่ส่งมาให้ ถ้าเขียน Code เเละต่อวงจรให้มันเชื่อมต่อกันได้ พวกสั่งเปิดปิดพัดลม กับ โชว์ค่าบนจอ LCD ไม่น่ามีปัญหา

ส่วน ICใช้ DS18B20 เป็นตัววัดอุณหภูมินะ เป็น IC วัดอุณหภูมิเเบบ Digital ลองหาข้อมูลดูรู้สึกจะต่อกับ MCS51 เเค่สายเส้นเดียว

ส่วนตัวผมจะถนัด microcontroller ตละกูล AVR
    เเละใช้โปรเเกรม CodeVisionAVR C Compiler ในการเขียน Code
    Last edited by Nutte; 26 Aug 2008 at 22:39:32.

OverclockZone Member IBUG's Avatar

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมเขียนโปรแกรมไม่เก่งนะ(เท่าที่รู้นะ keil คือโปรแกรมที่ใช้เขียนโปรแกรม เข้าใจป่าวหว่า ไม่รุ้จะอธิบายยังไง)

เริ่มจากการเขียนโฟลวชาร์จก่อนคับ

แต่จะอธิบายด้วยภาษาเขียน ปะมานนี้

วัดอุณหภูมิแล้วแสดงอุณหภูมิ
    ถ้า 20-30 ก้เปิดพัดลม 1 ตัว แล้วแสดงผลว่าพัดลม On/Off
    ที่อุณหภูมิอื่นก้เงื่อไขตามที่ต้องการ

ลิ้งนี้ จะเกี่ยวข้องกับ MCS51 โดยตรง
    http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/

อันนี้จะเป็น บอดวัดอุณหภูมิ โดยใช้MCS51 แสดงผลออก 7segment และ LCD มีสกิเมติก(วงจร) มีซอสโคดให้
    ถ้าอยากได้ลูกเล่นของการแสดงผล เวลา ฯลฯ ต้องเขียนเอง
    บอร์ดนี้สามารถอัดโปรแกรมลงชิพได้เองด้วย ไม่ต้องซื้อบอร์ดอัดโปรแกรม
    http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/89S52/89S52.htm

ปล.ซื้อ sensor วัดอุณหภูมิเพิ่มเองนะ บ้านหม้อไม่กี่บาทเอง หุหุ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เขียนเสร์จ ไป test กับ proteus ก่ิอน แบบว่าไม่ค่อยจะลงทุนเลย

โห สุดยอดมากคับ ทุกท่าน เห็นรูป คิดออกเลย

เอ ดูไปดูมา มีบางตัวที่ผมไม่รู้จักด้วยอะคับ

เอ้อ ของผมต้องใช้ cpu 8051 หรือ 8255 อะคับ ส่วน external เลือกใช้อะไรก็ได้

ต่าง cpu ต่างวงจรรึป่าวอะคับ หรือว่าคล้ายๆ กัน

ท่าทางจะบอกไม่ครบ จะโกรธผมมั้ยเนี้ย - -

OverclockZone Member

proteus เป็นโปรแกรมที่ใช้ Simulate วงจรกับโปรแกรมครับ

ส่วนเรื่อง Controller ก็ลองหา Datasheet มาดูได้ครับว่า port ใหนมันอยู่ที่ขาอะไร

อ่อ คับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks