เห็นหลายคนบอกว่าถ้าเน้นฟังเพลงให้ใช้เครื่องเสียง 2.0
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: เห็นหลายคนบอกว่าถ้าเน้นฟังเพลงให้ใช้เครื่องเสียง 2.0

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Question เห็นหลายคนบอกว่าถ้าเน้นฟังเพลงให้ใช้เครื่องเสียง 2.0

มันเป็นยังไงครับ ใช่ที่มี แอมป์ 1 ต้ว กับ ลำโพง 2 ตู้ ที่มีดอก ใหญ่ กลาง เล็ก ใช่หรือเปล่าครับ

แล้วแบบนี้ เสียงเบส เสียงทุ้ม มันจะสู้ตู้ ซับวูฟเฟอร์ ได้ไหมครับ

แล้วควรเลือกกี่นิ้วดีครับ ดอกลำโพง และขนาดของตู้ลำโพง

แล้วเราเอาแอมร์ 5.1 มาใช้เป็น 2.0 ได้ไหมครับ

และ พอจะแนะนำยี่ห้อไหนที่น่าเล่นบ้างไหมครับ งบก็ประมาณ 7-8 พันครับ

คือผมเน้นฟังเพลงจังหวะหนักๆแรงๆอะครับ ช่วยแน่นทีครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม^^"

OverclockZone Member kgb99's Avatar

เง้อไม่มีใครแนะนำเลยอะT^T

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

แนะนำครับเสียงเบสสู้ไม่ได้แน่ครับ แต่ว่า 2 channel เสียงก็ดีครับกลมกลืนราคานี้ได้ลำโพงคู่หนึ่งครับดังมากๆ ในหมู่นักเล่นราคาไม่สูงมาก เสียงดีกว่ายี่ห้ออื่นแน่ๆ แนะนำ Mordaunt-Short : Avant 902i คู่ละ 6900
    http://www.audio-teams.com/aureview/...nt902i/1.shtml
    ต่อ Bi-Wire ได้ด้วยเสียงแหลมระยิบระยับ ด้วยทวีตเตอร์อลูมีเนียม และถ้าเบื่อตัวลำโพงนี้ก็สามารถทำเป็นคู่หน้า center กับ surround เพื่อเตรียมอัพเกรดเป็น 5.1 ได้ทันทีเพียงแต่เพิ่ม sub ลงในระบบเท่านั้น

OverclockZone Member nung67's Avatar

แอมป์ 5.1 ใช้เป็น 2.0 ได้คับ
    ส่วนซับใช้10'' เลยคับมีแอมป์ในตัว
    ที่ผมใช้อยู่ก็soken คับ

Talking

Quote Originally Posted by leoriohunter View Post
    แนะนำครับเสียงเบสสู้ไม่ได้แน่ครับ แต่ว่า 2 channel เสียงก็ดีครับกลมกลืนราคานี้ได้ลำโพงคู่หนึ่งครับดังมากๆ ในหมู่นักเล่นราคาไม่สูงมาก เสียงดีกว่ายี่ห้ออื่นแน่ๆ แนะนำ Mordaunt-Short : Avant 902i คู่ละ 6900
    http://www.audio-teams.com/aureview/...nt902i/1.shtml
    ต่อ Bi-Wire ได้ด้วยเสียงแหลมระยิบระยับ ด้วยทวีตเตอร์อลูมีเนียม และถ้าเบื่อตัวลำโพงนี้ก็สามารถทำเป็นคู่หน้า center กับ surround เพื่อเตรียมอัพเกรดเป็น 5.1 ได้ทันทีเพียงแต่เพิ่ม sub ลงในระบบเท่านั้น

Quote Originally Posted by nung67 View Post
    แอมป์ 5.1 ใช้เป็น 2.0 ได้คับ
    ส่วนซับใช้10'' เลยคับมีแอมป์ในตัว
    ที่ผมใช้อยู่ก็soken คับ
    ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ นึกว่าจะไม่มีใครแนะนำซะแล้ว

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

ยินดีครับ

OverclockZone Member

ถ้าเน้นฟังเพลงอย่างเดียว แล้วชอบเพลงหนักๆ เบสเยอะๆ แนะนำเป็นลำโพงตั้งพื้นครับจะตอบสนองความต้องการของคุณได้มากกว่าครับ

Talking

Quote Originally Posted by dekdeeclub View Post
    ถ้าเน้นฟังเพลงอย่างเดียว แล้วชอบเพลงหนักๆ เบสเยอะๆ แนะนำเป็นลำโพงตั้งพื้นครับจะตอบสนองความต้องการของคุณได้มากกว่าครับ
    ลำโพงตั้งพื้น ที่ตู้ใหญ่ๆสูงๆป่าวครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

Quote Originally Posted by leoriohunter View Post
    ตอนนี้ผมใช้คู่หน้าเป็น Monitor Audio BR2 อยู่ ตอนนี้งบไม่ค่อยมี ถ้าเอา Mordaunt-Short : Avant 902i มาเป็นคู่หลังนี่จะพอเข้ากันได้ไหมครับ center ก็คง BRLCR พอไหวอยู่ แล้วรบกวนช่วยแนะนำซับหน่อยครับ อยู่หอนะครับ หรือไม่ต้องใช้ซับเลยดีกว่าครับ

Quote Originally Posted by b_ambee View Post
    ตอนนี้ผมใช้คู่หน้าเป็น Monitor Audio BR2 อยู่ ตอนนี้งบไม่ค่อยมี ถ้าเอา Mordaunt-Short : Avant 902i มาเป็นคู่หลังนี่จะพอเข้ากันได้ไหมครับ center ก็คง BRLCR พอไหวอยู่ แล้วรบกวนช่วยแนะนำซับหน่อยครับ อยู่หอนะครับ หรือไม่ต้องใช้ซับเลยดีกว่าครับ
    ได้เลยครับ ส่วนซับเน้นนุ่มลึกขอแนะนำ Velodyne VX10 Series II เจ้าแห่งซับราคาไม่ถึงหมื่นที่ดีที่สุดครับ รับมือกับหนังที่ว่าเบสหนักๆ ผ่านฉลุยไม่มีแป๊ก ดูหนังได้ฟังเพลงดียิงหน้า ที่จริงอยากแนะนำ klipsch synergy sub 10 แต่ว่ายิงพื้นครับเลยไม่แน่ใจว่าห้องข้างๆ จะตกใจนึกว่าแผ่นดินไหว เป็นซับราคาประมาณ 13800 ที่หาตัวจับยากครับเสียงดีหนักแน่นเบส กระชับ เก็บตัวเร็ว ไม่แป๊ก
    Last edited by leoriohunter; 25 Aug 2008 at 20:59:41.

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by b_ambee View Post
    Monitor Audio BR Series กะ Mordaunt-Short Avant Sereis เสียงคล้ายกันคงใช้ร่วมกันได้แต่จิงๆ 902i กะ BR-1 ***งกันอยู่ 4000 ผมว่ากัดฟันซื้อทีเดียวจบเข้าชุดน่าจะดีกว่านะครับจะได้ปิดโปรเจคส่วนนี้ไปเลย

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

โอ้วว ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

OverclockZone Member torlek's Avatar

เน้นฟังเพลงจังหวะหนักๆแรงๆ ต้องลองลำโพงอเมกาครับ ของเค้ามาทางนี้จริงๆ
    พวก Klipsch, Boston, Bose ...

ถ้าเป็นลำโพงฝั่งอังกฤษจะมาแนว เนียน นุ่ม เสียงใสๆ easy

OverclockZone Member Purity's Avatar

เคยฟัง เจ โชว์ กับ Linkin Park แบบ 2 ch ชวนหมดอารมณ์ได้เหมือนกันครับ
    เลยเลือกแบบ prologic II แทน

Talking

Quote Originally Posted by torlek View Post
    เน้นฟังเพลงจังหวะหนักๆแรงๆ ต้องลองลำโพงอเมกาครับ ของเค้ามาทางนี้จริงๆ
    พวก Klipsch, Boston, Bose ...

ถ้าเป็นลำโพงฝั่งอังกฤษจะมาแนว เนียน นุ่ม เสียงใสๆ easy
    Quote Originally Posted by Purity View Post
    เคยฟัง เจ โชว์ กับ Linkin Park แบบ 2 ch ชวนหมดอารมณ์ได้เหมือนกันครับ
    เลยเลือกแบบ prologic II แทน
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

งานเข้าแล้วครับ อิอิ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

Quote Originally Posted by Pat_CSSU View Post
    งานเข้าแล้วครับ อิอิ
    อืมมมม...

เสียตังค์อีกแล้วว

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

คืองี้...
    ลำโพง 5.1 7.1 เค้าทำมาเพื่อดูหนัง เล่นเกมส์ ฟังเพลงก็มีบ้างแต่น้อยมากๆ เช่นเสียงทอมโบนด้านซ้าย ไวโอลินด้านหลัง

แต่ที่แนะนำเป็น 2.0 ในการฟังเพลงเป็นหลักก็เพราะว่า มีเงิน 5000 พัน ซื้อ 5.1 ได้ลำโพงกากๆ แต่ซื้อ 2.0-2.1ได้ลำโพงดีๆ ประหยัด

แต่ไม่ใช่ว่า 5.1 7.1 มันจะไม่ดีนะ ถ้าระดับราคา 2 หมื่นขึ้นไปตอบสนองได้ทุกความต้องการ

สุดท้ายฟังเพลงเฉยๆก็เอา 2.0-2.1 ไปนั้นแหละดี แต่ถ้าเงินเหลือผมแนะนำ 5.1 7.1 ไปเลยจะคุ้มค่ากว่า

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

งานเข้าแน่ๆครับ เข้ามาวงการนี้แล้ว
    เดี๋ยวต้องมีเรื่องสายลำโพงสายสัญญาณอีก
    แต่สนุกดีครับ เรื่องงบไม่ต้องซีเรียส
    ใช้ของที่เราพอใจ พอดีกับเงินในกระเป๋า
    และถูกหูเรา

ถ้าว่างๆลองไปหาฟังตามร้านที่ขายเลยครับ
    ลองได้ไม่ต้องกลัวเขาว่า ผมไปที่สยามพาราก้อนลองประจำ อิอิ
    Last edited by ManGoTEAM; 28 Aug 2008 at 01:28:03.

Quote Originally Posted by TheFirst View Post
    คืองี้...
    ลำโพง 5.1 7.1 เค้าทำมาเพื่อดูหนัง เล่นเกมส์ ฟังเพลงก็มีบ้างแต่น้อยมากๆ เช่นเสียงทอมโบนด้านซ้าย ไวโอลินด้านหลัง

แต่ที่แนะนำเป็น 2.0 ในการฟังเพลงเป็นหลักก็เพราะว่า มีเงิน 5000 พัน ซื้อ 5.1 ได้ลำโพงกากๆ แต่ซื้อ 2.0-2.1ได้ลำโพงดีๆ ประหยัด

แต่ไม่ใช่ว่า 5.1 7.1 มันจะไม่ดีนะ ถ้าระดับราคา 2 หมื่นขึ้นไปตอบสนองได้ทุกความต้องการ

สุดท้ายฟังเพลงเฉยๆก็เอา 2.0-2.1 ไปนั้นแหละดี แต่ถ้าเงินเหลือผมแนะนำ 5.1 7.1 ไปเลยจะคุ้มค่ากว่า
    Quote Originally Posted by ManGoTEAM View Post
    งานเข้าแน่ๆครับ เข้ามาวงการนี้แล้ว
    เดี๋ยวต้องมีเรื่องสายลำโพงสายสัญญาณอีก
    แต่สนุกดีครับ เรื่องงบไม่ต้องซีเรียส
    ใช้ของที่เราพอใจ พอดีกับเงินในกระเป๋า
    และถูกหูเรา

ถ้าว่างๆลองไปหาฟังตามร้านที่ขายเลยครับ
    ลองได้ไม่ต้องกลัวเขาว่า ผมไปที่สยามพาราก้อนลองประจำ อิอิ
    ขอบคุณที่แนะนำครับ

ไปเดินดูๆที่ นัฐพงษ์ในเซียร์ มันมีเยอะมากเลยครับ

ยังไม่กล้าถามเขาเลยครับ งงๆอยู่^^"

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks