overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: งบน้อยๆ ให้น้องใช้ทำงาน แนะนำทีครับ

OverclockZone Member balanar's Avatar

Default งบน้อยๆ ให้น้องใช้ทำงาน แนะนำทีครับ

น้องอยู่ ม.4 ต่างจังหวัด ที่บ้านไม่มีคอมเวลาจะทำงานทีก็ต้องออกไปร้าน
    เด็กผู้หญิงกลับค่ำๆ แม่เค้าเป็นห่วง เลยอยากได้โน๊ตบุค ซักเครื่องไว้ทำงานทั่วไป
    MS-office ต่อเน็ตเล่น Hi5 บ้าง มีแอบเล่น Audition ด้วย

งบก็ไม่มากอะครับ ผมคิดเองก็น่าจะประมาน 15k +-20%
    อันนี้ผมคิดเองนะครับเพราะผมต้องออกตัง ไม่รู้เหมือนกันว่าน่าจะประมานเท่าไหร เพราะผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย ไม่รู้ว่า แบรนไหนดี เพราะปกติจะอยู่ห้อง ตลาดนัด

เลยอยากได้คำแนะนำจาก พี่ๆที่ชำนาญช่วยแนะนำที

ปล.ผมไม่รู้จริงๆว่าจะเอายี่ฮ้อไหนดี หรือว่างบมันมากมันน้อยไป ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

HP / Compaq ได้หลายตัวเลยครับ
    ถ้าบางๆ เล็กๆ กลับน้องปวดหลังก็ ASUS 1000H

OverclockZone Member tuboCoMPUTER's Avatar

เล่นตั้งโต๊ะดีกว่าครับ โน๊ตบุกเอามาใช้มีปัญหาหลายอย่างนะจุกจิกๆ งบซ่อมก็แพงพอๆกะไปซื้อเครื่องใหม่ ปัญหาที่พบบ่อยกะโน๊ตบุก 1 ร้อนถ้าเล่นนานๆ 2 ไม่เอาออกไปไหนเสียบไฟอยู่บ้านก็ตั้งโต๊ะเถอะครับ เดียวแบตก็เสื่อมเราเตอร์ก็เสียเปลี่ยนเราเตอร์ก็ 700 บาทใช้เต็มที่เลย 1 ปีได้เปลี่ยนใหม่ภ้าใช้นานๆ 3 จอถ้าดูแลไม่ดี เป็นรอย แตก หรือหัก ซ่อมทีราคาเป็นเกือบหมืนจอกระจกนะ

OverclockZone Member

ผมก็เชียเครื่องตั้งโต๊ะนะเพราะอยากให้เล่นที่บ้านอยู่แล้ว งบ15kก็ซื้อได้สเปคดีพอสมควรเลยคับ ปัญหาก็ไม่ค่อยมีอีกต่างหาก ถึงมีปัญหามาก็ซ่อมง่ายกว่าโน๊ตบุ๊คเยอะ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Acer Aspire 4315 16900 + Vat =(ประมาณ) 18000 บาท
    CompaQ Presario V3926TU 17900 + Vat =(ประมาณ) 19000 บาท
    ASUS X80LE-4P086 16900 + Vat =(ประมาณ) 18000 บาท (ประกัน 2 ปี)
    Lenovo G410 / T1400 16900 + Vat =(ประมาณ) 18000 บาท

ป.ล. ถ้าไม่จำเป็นต้องหิ้วไปไหน แนะนำเหมือน คห.บนครับ จัดคอมพ์ประกอบดีกว่า งบ 15000 บาท สบายเลย
    เรื่องจุกจิิกไม่ค่อยมีมากวนใจ ประกันต่อชิ้นก็ยาวนานกว่า ใช้ได้ทนนานกว่ามากทีเดียว และ เครื่อง์แรงกว่ามากด้วย

OverclockZone Member peedurst's Avatar

ถ้าใช้โน้ตบุคเล่น audition นี้จะต้องหาคีย์บอร์ดมาเสียบเพิ่มอีกน่ะครับ
    สู้ใช้คอมตั้งโต๊ะไปเลยครับ แนะนำเหมือน rep ท่านบนๆเลยครับ

OverclockZone Member balanar's Avatar

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ช่วยผมได้มากเลยที่เดียว

เหตุผลที่อยากจะได้ โน๊ตบุคก็เพราะว่า พ่อแม่เขาทำร้านขายส้วมตำใน กทม.
    แล้วลูกเรียนอยู่ในโรงเรียนประจำจังหวัด(ตจว) ที่พักอยู่ก็อาศัยป้าเค้าอยู่
    จะเอาตั้งโต๊ะไปตั้งในบ้านเค้าก็เกรงใจเพราะเราก็แค่คนอาศัย โน๊ตบุคน่าจะเวิคสุด
    พ่อแม่เค้าเลยให้ผมช่วยหาหน่อย ไม่เชิงเป็นน้องหรอกครับ เป็นญาติๆหลานๆ

ขอบคุณท่าน tawatana มากครับที่ช่วยแนะนำรุ่น และท่านอื่นๆที่ช่วยแสดงความคิดเห็น

OverclockZone Member

Smile

แนะนำของ ASUS , COMPAQ เลยครับ ราคาประมาณ 20,000 มีอยู่หลายรุ่นครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member absolute_kim's Avatar

Quote Originally Posted by balanar View Post
    เหตุผลที่อยากจะได้ โน๊ตบุคก็เพราะว่า พ่อแม่เขาทำร้านขายส้วมตำใน กทม.
    แล้วลูกเรียนอยู่ในโรงเรียนประจำจังหวัด(ตจว) ที่พักอยู่ก็อาศัยป้าเค้าอยู่
    จะเอาตั้งโต๊ะไปตั้งในบ้านเค้าก็เกรงใจเพราะเราก็แค่คนอาศัย โน๊ตบุคน่าจะเวิคสุด
    พ่อแม่เค้าเลยให้ผมช่วยหาหน่อย ไม่เชิงเป็นน้องหรอกครับ เป็นญาติๆหลานๆ

ขอบคุณท่าน tawatana มากครับที่ช่วยแนะนำรุ่น และท่านอื่นๆที่ช่วยแสดงความคิดเห็น

Acer ก้อถูกดีนะครับหลายรุ่นเลย ที่เป็น Dualcore ดูรุ่นที่การ์ดจอออนบอร์ดก้อเหลือเฟือครับ ไม่น่าเกินงบ

หรือดูพวก SVOA ก้อถูกดีนะครับ แต่ต่างจังหวัดไม่รู้ ศูนย์ มีใกล้บ้านหรือเปล่าลองเช็คดูนะครับ

ว่าแต่ ส้วมตำนี่มันเป็นงัยอะ น่ากลัวจิง ๆ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

ใช้ตัว ออนบอร์ด X3100 ก็พอแล้วครับ

ถ้าเป็นเด็กผู้ญ ใช้ ก็ต้องเล็กๆ เบาๆ อะครับ

ไม่ลองดู benq S32 ดูเรอครับ สีขาวด้วย อิอิ
    Last edited by G_Seed; 26 Aug 2008 at 11:35:48.

OverclockZone Member rkorkorkorko's Avatar

Quote Originally Posted by absolute_kim View Post
    Acer ก้อถูกดีนะครับหลายรุ่นเลย ที่เป็น Dualcore ดูรุ่นที่การ์ดจอออนบอร์ดก้อเหลือเฟือครับ ไม่น่าเกินงบ

หรือดูพวก SVOA ก้อถูกดีนะครับ แต่ต่างจังหวัดไม่รู้ ศูนย์ มีใกล้บ้านหรือเปล่าลองเช็คดูนะครับ

ว่าแต่ ส้วมตำนี่มันเป็นงัยอะ น่ากลัวจิง ๆ

ขอตำส้วม จานฮะ

OverclockZone Member majorTar's Avatar

พวก Eee PC รุ่นใหม่ หรือ Aspire One สิครับ โอเคเลยนะท่าทำงานแค่นิดๆหน่อยๆแบตก็ยาวๆเลย
    ราคาก็พอรับได้ หน้าตาพอไปวัดไปวาได้นะ
    ถ้าผิดพลาดต้องขออภัย

OverclockZone Member absolute_kim's Avatar

จริง ๆ แล้วถ้าท่านวนเวียนอยู่ห้อง Notebook Market บ่อย ๆ ของถูก ๆ เพียบเลยนะครับ

แต่ถ้าไม่สันทัดละก้อ ของมือหนึ่งผมไปเห็นที่ Lotus มี Compaq series v3000 ขาย หมื่นห้า เองครับ แต่SVOA ไม่ค่อยอยากแนะนำแล้วสิ ไปจับดู ก๊องแก๊งยังไงไม่รู้

Bookmarks

Bookmarks